Trang chủ » Xã hội » Bảo hiểm xã hội


07:02, 21/06/2019

Đóng BHXH trên 20 năm có được hưởng BHXH 1...

Bố của bà Hương Thu sinh năm 1968, đã đóng BHXH được 20 năm. Nay bố của bà không còn khả năng làm việc nên muốn nhận BHXH một lần. Bà hỏi, bố của bà có đủ điều kiện nhận BHXH một lần không? Nếu được thì hồ sơ cần chuẩn bị những gì?

Không trừ tỷ lệ lương hưu nếu đủ điều kiện nghỉ trước tuổi

09:02, 24/09/2015

BHXH Việt Nam vừa có hướng dẫn thực hiện chế độ BHXH theo Nghị định 26/2015/NĐ-CP về chế độ, chính sách đối với cán bộ không đủ điều kiện về tuổi tái cử, tái bổ nhiệm giữ các...

Xác định thời gian hưởng BHXH trước ngày 1/1/1995

08:02, 24/09/2015

Tại Khoản 4 Điều 139 Luật BHXH quy định, người lao động có thời gian làm việc trong khu vực nhà nước trước ngày 1/1/1995 nếu chưa nhận trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, trợ...

Hải Phòng thực hiện liên thông việc quản lý, thanh toán BHYT

18:12, 23/09/2015

Từ ngày 23/9, Hải Phòng chính thức thực hiện quản lý khám, chữa bệnh và thanh toán BHYT qua mạng internet sau 4 tháng thực hiện thí điểm ở tất cả cơ sở khám chữa bệnh có chi...

BHXH Quảng Nam từ chối thanh toán có đúng quy định?

14:02, 23/09/2015

Ông Phan Thanh Tuấn làm việc tại 1 Công ty của tỉnh Quảng Nam. Ngày 4/5 ông bị ốm phải đi khám bệnh tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh Quảng Nam, nhưng sáng ngày 6/5 ông mới mang...

Chế độ BHXH đối với người lao động đã nghỉ hưu

07:02, 23/09/2015

Theo ý kiến của cử tri tỉnh Tây Ninh, những trường hợp đã nghỉ hưu và đã hưởng chế độ BHXH nhưng còn sức lao động, khi ký hợp đồng lao động vẫn phải nộp phí BHXH nữa...

Bỏ nhiều thủ tục về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế

19:18, 22/09/2015

Để đơn giản hóa các thủ tục nhằm cắt giảm thời gian, chi phí cho đơn vị sử dụng lao động và cá nhân giao dịch với cơ quan BHXH, BHXH Việt Nam vừa quyết định bãi bỏ...

Quy định về đóng dấu giáp lai trên sổ BHXH

15:11, 21/09/2015

Bà Huỳnh Thị Thu Hằng (TP. Hồ Chí Minh) trước đây làm việc tại Công ty Thăng Long thuộc Bộ Công an, tham gia BHXH của Công an nhân dân. Tháng 6/2015, bà Hằng chuyển công ty khác,...

Không cần trình giấy tờ về nhân thân khi mua BHYT hộ gia đình

08:02, 20/09/2015

Ông Phạm Xuân Chiến (TP. Hồ Chí Minh) hỏi: Gia đình tôi có 4 người, hai anh em đã đi xây dựng gia đình ở riêng phải đi công tác xa. Ở nhà còn bố mẹ, bố mẹ...

Mất chứng từ có được thanh toán tiền viện phí?

08:02, 19/09/2015

Tại Bệnh viện Việt Tiệp có trường hợp bệnh nhân chạy thận nhân tạo và thực hiện đồng chi trả BHYT ở mức 20%, như vậy cứ sau 5 tháng, bệnh nhân được hưởng 100% chi phí chạy...

Giảm tối đa thời gian giao dịch BHXH qua mạng

15:35, 17/09/2015

Ngày 17/9, BHXH Việt Nam đã ký kết hợp đồng cung cấp dịch vụ giao dịch điện tử trong lĩnh vực bảo hiểm xã hội (I-VAN) với 6 đơn vị, tạo bước tiến mới trong giao dịch điện...