Trang chủ » Xã hội » Bảo hiểm xã hội


09:02, 22/12/2016

Điều kiện hưởng chế độ chăm sóc con ốm

Con của ông Nguyễn Văn Huy (TP. Hà Nội) sinh ngày 6/9/2009, nhập viện điều trị từ ngày 16 đến ngày 24/8/2016. Ông Huy hỏi, con của ông có được tính là trẻ dưới 7 tuổi để ông có thể hưởng chế độ nghỉ việc chăm con ốm không?

Chế độ BHYT tại các bệnh viện Trung ương có khác nhau?

14:20, 01/09/2015

Mẹ của bà Phương Nga (Thanh Hóa) đang hưởng chế độ BHYT đối với cán bộ hưu, nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu ở cấp huyện. Hiện mẹ bà bị bệnh, nhưng bệnh viện tuyến tỉnh...

Xác định thời điểm nghỉ hưu thế nào khi chỉ có năm sinh?

08:02, 01/09/2015

Bà Nguyễn Thị Hằng (tỉnh Bạc Liêu) sinh năm 1959, tất cả giấy tờ tùy thân gồm CMND, giấy khai sinh, sổ hộ khẩu đều không có ngày tháng sinh. Khi làm tờ khai cấp sổ BHXH, thông...

Hướng dẫn về mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp

17:10, 20/08/2015

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội vừa ban hành Thông tư số 28/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn thực hiện Điều 52 của Luật Việc làm và một số điều của Nghị định số 28/2015/NĐ-CP của Chính phủ...

Triển khai chính sách hưởng BHXH 1 lần với người lao động

18:02, 14/07/2015

Phó Thủ tướng Vũ Văn Ninh giao Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì, phối hợp với các Bộ, cơ quan liên quan căn cứ chức năng nhiệm vụ được giao triển khai thực...

2 phương án hỗ trợ tiền đóng BHXH tự nguyện

16:27, 27/05/2015

Tại dự thảo Nghị định quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội tự nguyện, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội đề xuất...

Chính sách cho NLĐ tham gia bảo hiểm thất nghiệp

16:06, 20/03/2015

Chính phủ đã ban hành Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp, trong đó quy định cụ thể về giới thiệu việc làm, hỗ...