Trang chủ » Công dân phản ánh - Cơ quan trả lời

14:02, 12/03/2019

Làm việc sau nghỉ hưu vẫn được trợ cấp khi...

Ông Dương Quý Ngọc (Cần Thơ) hỏi, người lao động đã làm thủ tục nhận lương hưu nhưng vẫn tiếp tục làm việc cho công ty, thuộc đối tượng chuyển tiếp tại Khoản 2, Điều 38 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì công ty có phải trả trợ cấp thôi việc khi người lao động nghỉ việc không?

Người lao động tự làm hồ sơ nhận chế độ thai sản được không?

07:02, 27/06/2019

Bà Đỗ Lân đã nghỉ chế độ thai sản được 4 tháng và yêu cầu công ty thanh toán chế độ BHXH, nhưng công ty đưa sổ BHXH cho bà Lân đề nghị tự đi thanh toán với...

Phải tuân thủ các quy định khi gửi tin nhắn quảng cáo

09:02, 26/06/2019

Bộ Thông tin và Truyền thông đã có văn bản phản hồi kiến nghị của ông Nguyễn Thanh Bắc qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời phản ánh, kiến nghị của người dân liên quan đến việc Vinaphone...

Đang hưởng lương đại học, giáo viên có phải thi thăng hạng?

17:02, 25/06/2019

Bà Vy Vy (Đồng Tháp) có bằng đại học giáo dục tiểu học, trúng tuyển viên chức giáo viên tiểu học hạng II - Mã số V.07.03.07. Bà Vy được biết thông tin về việc bắt buộc phải...

Căn cứ tính hưởng BHXH đối với thời gian trong quân đội

08:02, 25/06/2019

Trường hợp của ông Lương Công Trung (Khánh Hòa) thuộc đối tượng có thời gian công tác trong quân đội để tính hưởng BHXH theo quy định tại Khoản 2, Điều 23 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP. Do vậy...

Điều kiện hưởng chế độ đối với con liệt sĩ trên 18 tuổi

07:02, 25/06/2019

Bố của ông Phan Văn Thành (Quảng Trị) là con liệt sĩ. Bố ông bị bệnh tai biến, nằm tại chỗ từ năm 2012 đến nay. Gia đình ông Thành có bà nội đang hưởng chế độ ưu...

Hướng dẫn xác định địa bàn để áp dụng mức lương tối thiểu

07:02, 24/06/2019

Theo phản ánh của ông Điền Duy Bình, khi ông nghiên cứu danh mục địa bàn áp dụng lương tối thiểu vùng tại Nghị định 157/2018/NĐ-CP thì không thấy có TP. Sóc Trăng, tỉnh Sóc Trăng, chỉ có...

Sử dụng máy photocopy màu có phải đăng ký?

08:02, 23/06/2019

Bà Văn Anh Yến Nhi là hộ kinh doanh, đã có giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh do UBND quận Ba Đình, TP. Hà Nội cấp, trong đó có ngành nghề dịch vụ photocopy.

Đóng BHXH trên 20 năm có được hưởng BHXH 1 lần không?

07:02, 21/06/2019

Bố của bà Hương Thu sinh năm 1968, đã đóng BHXH được 20 năm. Nay bố của bà không còn khả năng làm việc nên muốn nhận BHXH một lần. Bà hỏi, bố của bà có đủ điều...

Thời gian thử việc có được tính để hưởng trợ cấp thôi việc?

08:02, 20/06/2019

Thời gian người lao động và người sử dụng lao động giao kết hợp đồng thử việc không được tính vào thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động để...

Ghi nhận kiến nghị DN về điều chỉnh thuế xuất khẩu dăm gỗ

11:02, 19/06/2019

Bộ Tài chính ghi nhận ý kiến của Công ty TNHH C&P Quảng Ninh về việc sửa đổi thuế xuất khẩu của mặt hàng dăm gỗ tại dự thảo Nghị định sửa đổi, bổ sung Nghị định số...