(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Bá Thành (nguyenbathanh@...) được hưởng chế độ bảo hiểm y tế dành cho thân nhân sĩ quan. Nhà ông Thành ở gần Bệnh viện Đa khoa TP Thanh Hóa, nhưng cơ quan bảo hiểm lại yêu cầu nơi khám, chữa bệnh ban đầu là Bệnh xá Tỉnh đội Thanh Hóa, cách nhà 5 km.

Ông Thành muốn được biết, yêu cầu của cơ quan bảo hiểm xã hội như vậy có đúng không? Có quy định nào về nơi khám, chữa bệnh ban đầu cho người được hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo diện thân nhân sĩ quan không?

Về vấn đề này, ông Lê Văn Phúc, Phó Trưởng ban Ban Thực hiện chính sách bảo hiểm y tế, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 6 Thông tư số 10/2009/TT-BYT ngày 14/8/2009 của Bộ Y tế hướng dẫn đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu và chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật đối với người bệnh bảo hiểm y tế, ông Thành có thể đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu tại Bệnh viện Đa khoa TP. Thanh Hóa cho thuận tiện việc khám, chữa bệnh.

Hiện tại, thân nhân sĩ quan quân đội do Bảo hiểm xã hội Bộ Quốc phòng quản lý và phát hành thẻ bảo hiểm y tế, do vậy ông Thành phải liên hệ với Bảo hiểm xã hội Bộ Quốc phòng để đổi nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức và công dân

Tin liên quan:

- Bảo hiểm y tế với thân nhân sĩ quan

Từ khóa: Bảo hiểm y tế , thân nhân sĩ quan