(Chinhphu.vn) - Trường hợp chủ đầu tư đề nghị Kho bạc Nhà nước thanh toán hợp đồng vào tài khoản nhà thầu khác với tài khoản nhà thầu ghi trong hợp đồng thì các bên phải ký phụ lục hợp đồng và gửi Kho bạc Nhà nước để làm căn cứ kiểm soát và thanh toán.

Công ty CP Udico Thăng Long liên danh với một công ty khác để thực hiện dịch vụ tư vấn giám sát thi công xây lắp. Trong hợp đồng, Công ty đã phân chia rõ phần khối lượng giám sát của các thành viên trong liên danh nhưng trong tài khoản thanh toán Công ty đề nghị chuyển khoản về tài khoản chung (đồng chủ tài khoản do Công ty và công ty đối tác cùng mở).

Khi thực hiện thanh toán phần khối lượng giám sát trong phạm vi đã được phân chia trong hợp đồng và có đề nghị chuyển khoản về tài khoản của Công ty, Ban quản lý và Sở Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn (chủ đầu tư) đồng ý và có công văn gửi Kho bạc đề nghị chuyển khoản giá trị thanh toán trên về tài khoản của Công ty.

Tuy nhiên Kho bạc không chấp thuận và yêu cầu phải có phụ lục hợp đồng về tài khoản thanh toán.

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty CP Udico Thăng Long hỏi, Kho bạc làm như vậy có đúng quy định không? Công ty muốn chuyển khoản về tài khoản của Công ty thì phải làm như thế nào?

Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Tại Tiết a, Điểm 1, Điều 9 Thông tư số 08/2016/TT-BTC ngày 18/1/2016 của Bộ Tài chính quy định về quản lý, thanh toán vốn đầu tư sử dụng nguồn vốn ngân sách Nhà nước quy định về nguyên tắc thanh toán đối với khối lượng hoàn thành trong trường hợp công việc thông qua hợp đồng có quy định: "Việc thanh toán hợp đồng phải phù hợp với loại hợp đồng, giá hợp đồng và các điều kiện trong hợp đồng. Số lần thanh toán, giai đoạn thanh toán, thời điểm thanh toán, thời hạn thanh toán, hồ sơ thanh toán và điều kiện thanh toán phải được quy định rõ trong hợp đồng...".

Do vậy, căn cứ vào các điều khoản đã ký kết trong hợp đồng, Kho bạc Nhà nước thực hiện kiểm soát và thanh toán theo quy định tại tiết a, Điểm 1, Điều 9 Thông tư số 08/2016/TT-BTC.

Trường hợp có thay đổi về tài khoản và các nội dung công việc thì chủ đầu tư phải có phụ lục hợp đồng điều chỉnh hợp đồng cho phù hợp và gửi đến Kho bạc Nhà nước để làm căn cứ kiểm soát thanh toán cho dự án nhằm bảo đảm đầy đủ tính pháp lý của hồ sơ chứng từ.

Đối với trường hợp chủ đầu tư đề nghị Kho bạc Nhà nước thanh toán hợp đồng vào tài khoản nhà thầu khác với tài khoản nhà thầu ghi trong hợp đồng thì các bên phải ký phụ lục hợp đồng và gửi Kho bạc Nhà nước để làm căn cứ kiểm soát và thanh toán.

Chinhphu.vn

Từ khóa: thanh toán , hợp đồng , điều chỉnh , phụ lục