(Chinhphu.vn) – Công ty bà Phan Hải Yến hoạt động trong lĩnh vực sản xuất ô tô, xe máy; có trụ sở chính tại tỉnh Vĩnh Phúc và một chi nhánh tại tỉnh Hà Nam. Công ty thuộc đối tượng được gia hạn thời hạn nộp thuế theo Nghị định số 52/2021/NĐ-CP ngày 19/4/2021 của Chính phủ.

Chi nhánh công ty tại tỉnh Hà Nam là chi nhánh hạch toán phụ thuộc của trụ sở chính, có chức năng sản xuất xe máy và phụ tùng xe máy, không trực tiếp bán hàng, không phát sinh doanh thu.

Hàng tháng, công ty thực hiện khai thuế giá trị gia tăng (GTGT) tập trung tại trụ sở chính và phân bổ số thuế phải nộp cho chi nhánh tại Hà Nam như sau:

Đối với thuế GTGT: Phân bổ theo tỷ lệ 2% doanh thu của các mặt hàng sản xuất tại Hà Nam (thuế GTGT vãng lai).

Đối với thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN): Phân bổ số nộp trên cơ sở xác định riêng thu nhập chịu thuế và số thuế phải nộp cho Chi nhánh Hà Nam.

Bà Yến hỏi, theo quy định tại Nghị định số 52/2021/NĐ-CP chi nhánh của công ty bà tại Hà Nam có được gia hạn thời gian nộp thuế đối với số thuế GTGT và thuế TNDN nêu trên hay không?

Cục Thuế tỉnh Vĩnh Phúc trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định số 52/2021/NĐ-CP ngày 19/4/2021 của Chính phủ quy định về gia hạn thời hạn nộp thuế GTGT, thuế TNDN, thuế thu nhập cá nhân và tiền thuê đất trong năm 2021 quy định:

“... b) Sản xuất, chế biến thực phẩm; dệt; sản xuất trang phục; sản xuất da và các sản phẩm có liên quan; chế biến gỗ và sản xuất sản phẩm từ gỗ, tre, nứa (trừ giường, tủ, bàn, ghế); sản xuất sản phẩm từ rơm, rạ và vật liệu tết bện; sản xuất giấy và sản phẩm từ giấy; sản xuất sản phẩm từ cao su và plastic; sản xuất sản phẩm từ khoáng phi kim loại khác; sản xuất kim loại; gia công cơ khí; xử lý và tráng phủ kim loại; sản xuất sản phẩm điện tử, máy vi tính và sản phẩm quang học; sản xuất ô tô và xe có động cơ khác; sản xuất giường, tủ, bàn, ghế;

… e) Sản xuất đồ uống; in, sao chép bản ghi các loại; sản xuất than cốc, sản phẩm dầu mỏ tinh chế; sản xuất hóa chất và sản phẩm hóa chất; sản xuất sản phẩm từ kim loại đúc sẵn (trừ máy móc, thiết bị); sản xuất mô tô, xe máy; sửa chữa, bảo dưỡng và lắp đặt máy móc và thiết bị”.

Tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 3 Nghị định số 52/2021/NĐ-CP quy định:

“Điều 3. Gia hạn thời hạn nộp thuế và tiền thuê đất

1. Đối với thuế GTGT (trừ thuế GTGT khâu nhập khẩu)

a) Gia hạn thời hạn nộp thuế đối với số thuế GTGT phát sinh phải nộp (bao gồm cả số thuế phân bổ cho các địa phương cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở chính, số thuế nộp theo từng lần phát sinh) của kỳ tính thuế từ tháng 3 đến tháng 8 năm 2021 (đối với trường hợp kê khai thuế GTGT theo tháng) và kỳ tính thuế quý 1, quý 2 năm 2021 (đối với trường hợp kê khai thuế GTGT theo quý) của các doanh nghiệp, tổ chức nêu tại Điều 2 Nghị định này. Thời gian gia hạn là 5 tháng đối với số thuế GTGT từ tháng 3 đến tháng 6 năm 2021 và quý 1, quý 2 năm 2021; thời gian gia hạn là 4 tháng đối với số thuế GTGT của tháng 7 năm 2021; thời gian gia hạn là 3 tháng đối với số thuế GTGT của tháng 8 năm 2021. Thời gian gia hạn tại điểm này được tính từ ngày kết thúc thời hạn nộp thuế GTGT theo quy định của pháp luật về quản lý thuế…

b) Trường hợp doanh nghiệp, tổ chức nêu tại Điều 2 Nghị định này có các chi nhánh, đơn vị trực thuộc thực hiện khai thuế GTGT riêng với cơ quan thuế quản lý trực tiếp của chi nhánh, đơn vị trực thuộc thì các chi nhánh, đơn vị trực thuộc cũng thuộc đối tượng được gia hạn nộp thuế GTGT. Trường hợp chi nhánh, đơn vị trực thuộc của doanh nghiệp, tổ chức nêu tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 Điều 2 Nghị định này không có hoạt động sản xuất kinh doanh thuộc ngành kinh tế, lĩnh vực được gia hạn thì chi nhánh, đơn vị trực thuộc không thuộc đối tượng được gia hạn nộp thuế GTGT.

2. Đối với thuế TNDN

a) Gia hạn thời hạn nộp thuế đối với số thuế TNDN tạm nộp của quý 1, quý 2 kỳ tính thuế TNDN năm 2021 của doanh nghiệp, tổ chức thuộc đối tượng được quy định tại Điều 2 Nghị định này. Thời gian gia hạn là 3 tháng, kể từ ngày kết thúc thời hạn nộp thuế TNDN theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

b) Trường hợp doanh nghiệp, tổ chức nêu tại Điều 2 Nghị định này có các chi nhánh, đơn vị trực thuộc thực hiện khai thuế TNDN riêng với cơ quan thuế quản lý trực tiếp của chi nhánh, đơn vị trực thuộc thì các chi nhánh, đơn vị trực thuộc cũng thuộc đối tượng được gia hạn nộp thuế TNDN. Trường hợp chi nhánh, đơn vị trực thuộc của doanh nghiệp, tổ chức nêu tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 Điều 2 Nghị định này không có hoạt động sản xuất kinh doanh thuộc ngành kinh tế, lĩnh vực được gia hạn thì chi nhánh, đơn vị trực thuộc không thuộc đối tượng được gia hạn nộp thuế TNDN”.

Căn cứ vào các quy định trên, công ty của bà Yến có hoạt động trong lĩnh vực sản xuất ô tô và xe có động cơ khác, sản xuất mô tô, xe máy thì thuộc đối tượng gia hạn thời hạn nộp thuế GTGT, thuế TNDN theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định số 52/2021/NĐ-CP, thời hạn gia hạn nộp thuế theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 3 Nghị định số 52/2021/NĐ-CP.

Để được gia hạn thời hạn nộp thuế công ty của bà Yến thực hiện theo trình tự, thủ tục quy định tại Điều 4 Nghị định số 52/2021/NĐ-CP.

Trường hợp chi nhánh của công ty bà tại tỉnh Hà Nam nếu thực hiện khai thuế GTGT riêng, thực hiện khai thuế TNDN riêng với cơ quan thuế quản lý trực tiếp của chi nhánh thì chi nhánh của công ty bà tại tỉnh Hà Nam thuộc đối tượng được gia hạn theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 3 Nghị định số 52/2021/NĐ-CP.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Nộp thuế , TNDN , GTGT , gia hạn nộp thuế , 52/2021/NĐ-CP