Trang chủ » Xã hội » Bảo hiểm xã hội » GIẢI ĐÁP-TƯ VẤN

07:02, 21/06/2019

Đóng BHXH trên 20 năm có được hưởng BHXH 1...

Bố của bà Hương Thu sinh năm 1968, đã đóng BHXH được 20 năm. Nay bố của bà không còn khả năng làm việc nên muốn nhận BHXH một lần. Bà hỏi, bố của bà có đủ điều kiện nhận BHXH một lần không? Nếu được thì hồ sơ cần chuẩn bị những gì?

Đóng BHXH bao lâu thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

09:02, 25/03/2020

Ông Minh Triều (TPHCM) đi làm được 5 tháng thì nghỉ việc, đóng BHXH được 4 tháng. Ông Triều hỏi, ông có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Đóng BHXH bao lâu mới được nhận trợ cấp...

Hợp đồng lao động bán thời gian, đóng BHXH thế nào?

07:02, 25/03/2020

Ông Nguyễn Trọng Hùng (TPHCM) ký hợp đồng lao động làm việc bán thời gian, cá nhân tự sắp xếp thời gian để hoàn thành công việc, hưởng lương 9.000.000 đồng/tháng, hoàn thành những công việc đã cam...

Có được nhận BHXH một lần khi Công ty cũ còn nợ tiền BHXH?

08:02, 24/03/2020

Bà Võ Thị Thu Trang (TPHCM) tham gia BHXH tại 1 Công ty từ tháng 7/2015 đến tháng 10/2019 và nghỉ việc. Công ty này hiện đã ngừng hoạt động và chưa đóng tiền BHXH tháng 10/2019 nên...

Học sinh có được mua BHYT theo hộ gia đình?

08:02, 22/03/2020

Gửi ý kiến đến Kỳ họp thứ 8, Quốc hội khóa XIV, cử tri tỉnh Tây Ninh đề nghị sửa đổi Luật BHYT theo hướng học sinh được mua BHYT theo hộ gia đình để được hưởng mức...

Điều kiện đổi thẻ BHYT sang mã quyền lợi 2

08:02, 21/03/2020

Ông Phạm Văn Hiệp (TPHCM) tham gia quân đội từ tháng 2/1984 đến tháng 2/1987. BHYT của ông do BHXH Quảng Nam cấp trong thời gian làm việc, mã HC2, nay ông về hưu BHXH Đà nẵng cấp...

Trường hợp không không phải chốt lại sổ BHXH

09:02, 20/03/2020

Bà Võ Thị Ngọc Diễm có hộ khẩu tại quận Thốt Nốt, TP. Cần Thơ, nhưng làm việc tại TPHCM, có đóng BHXH. Ngày 23/12/2018 bà nghỉ thai sản, ngày 30/6/2019 nghỉ việc, đã lĩnh đủ 3 tháng...

Tự đi khám chữa bệnh có được hưởng BHYT đúng tuyến?

08:02, 20/03/2020

Bà Thu Anh (TP. Hà Nội) là con liệt sĩ, nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại tỉnh Hà Nam. Bà Thu Anh hỏi, bà muốn đi khám chữa bệnh BHYT tại Bệnh viện Trung ương...

Hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp có cần quyết định nghỉ việc không?

07:02, 19/03/2020

Ông Trường Giang ký hợp đồng lao động từ tháng 9/2018 đến tháng 9/2019 nộp đơn xin nghỉ việc. Công ty đồng ý và chốt sổ BHXH cho ông từ ngày 1/11/2019 với nội dung “Giải quyết chế...

Tạm dừng đóng quỹ hưu trí, tử tuất với DN bị ảnh hưởng bởi dịch Covid-19

06:02, 19/03/2020

Bảo hiểm xã hội Việt Nam vừa có văn bản hướng dẫn tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất đối với đối tượng bị ảnh hưởng bởi dịch Covid-19.

Đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu tại tuyến tỉnh được không?

07:02, 17/03/2020

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 Luật BHYT, người tham gia BHYT có quyền đăng ký khám, chữa bệnh BHYT ban đầu tại cơ sở khám, chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện hoặc tương đương.