Trang chủ » Xã hội » Bảo hiểm xã hội » GIẢI ĐÁP-TƯ VẤN


07:02, 21/06/2019

Đóng BHXH trên 20 năm có được hưởng BHXH 1...

Bố của bà Hương Thu sinh năm 1968, đã đóng BHXH được 20 năm. Nay bố của bà không còn khả năng làm việc nên muốn nhận BHXH một lần. Bà hỏi, bố của bà có đủ điều kiện nhận BHXH một lần không? Nếu được thì hồ sơ cần chuẩn bị những gì?

Được trợ cấp 1 lần cho số năm đóng dư BHXH khi nghỉ hưu

06:45, 13/09/2019

Ông Hoàng Minh (TP Đà Nẵng) công tác liên tục ở ngành nghề đặc biệt nặng nhọc, độc hại, đủ điều kiện về hưu khi đã 55 tuổi, nhưng ông dự định đến năm 2020 (đủ 60 tuổi)...

Đề xuất giải pháp hỗ trợ đóng BHYT cho người trên 60 tuổi

07:02, 11/09/2019

Theo phản ánh của cử tri tỉnh Bạc Liêu, hiện nay người dân ở nông thôn do cuộc sống khó khăn, thiếu thốn, lao động vất vả nên hơn 60 tuổi đã già yếu, mất sức lao động....

Đủ tuổi nghỉ hưu có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

08:02, 10/09/2019

Gửi ý kiến đến Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XIV, cử tri TP. Hải Phòng đề nghị cơ quan chức năng quy định, người lao động đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định của pháp luật,...

Nghiên cứu sửa quy định nhằm tránh trùng hưởng trợ cấp thất nghiệp

06:02, 10/09/2019

Gửi ý kiến đến Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XIV, cử tri TP Hải Phòng đề nghị sửa đổi Khoản 4 Điều 21 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP theo hướng người lao động đang hưởng trợ cấp...

Khoản thu nhập bổ sung nào phải tính đóng BHXH?

16:02, 09/09/2019

Gửi ý kiến đến Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XIV, cử tri TP. Hải Phòng đề nghị cơ quan chức năng quy định chi tiết, rõ ràng các khoản bổ sung thu nhập khác để tính...

Nghỉ không lương trước khi nghỉ việc có được trợ cấp thất nghiệp?

09:02, 06/09/2019

Bà Diễm My (TPHCM) hỏi, người lao động xin nghỉ không hưởng lương từ tháng 6/2019 đến tháng 8/2019 và tháng 9/2019 xin nghỉ việc hẳn, vậy người lao động có đủ điều kiện nộp hồ sơ hưởng...

Đủ điều kiện nghỉ hưu trước tuổi không phải trừ tỷ lệ lương hưu

06:45, 06/09/2019

Bà Bùi Thị Liễu (TPHCM) sinh tháng 10 năm 1966, làm thủ quỹ tại Ngân hàng. Bà Liễu định xin nghỉ hưu trước tuổi do bị tai nạn lao động, làm giảm khả năng lao động không thể...

Có được rút lại tiền đóng bảo hiểm thất nghiệp?

14:02, 30/08/2019

Ông Dương Đoàn (Hải Phòng) đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) năm 2013-2015 khi làm tại doanh nghiệp. Từ tháng 1/2016 đến nay ông là công chức, làm việc tại UBND xã. Vậy ông muốn rút tiền BHTN...

Ký hợp đồng lao động tại hai công ty, đóng BHXH thế nào?

08:02, 30/08/2019

Ông Nguyễn Trung Hiếu (Quảng Ninh) ký hợp đồng lao động đồng thời tại 2 công ty. Tại Công ty cũ, ông xin nghỉ không lương tháng 1, 2/2019, kết thúc hợp đồng ngày 24/2/2019. Ông làm việc...

BHXH Nam Định phản hồi kiến nghị về chậm giải quyết tiền tử tuất

08:20, 27/08/2019

Bố của ông Trần Đức Đán (Nam Định) là Trần Đức Nguyên từ trần ngày 28/7/2018. Ngay sau đó, gia đình ông Đán đã làm thủ tục thanh toán tiền tử tuất và gửi hồ sơ theo quy...