Trang chủ » Xã hội » Bảo hiểm xã hội » GIẢI ĐÁP-TƯ VẤN


07:02, 21/06/2019

Đóng BHXH trên 20 năm có được hưởng BHXH 1...

Bố của bà Hương Thu sinh năm 1968, đã đóng BHXH được 20 năm. Nay bố của bà không còn khả năng làm việc nên muốn nhận BHXH một lần. Bà hỏi, bố của bà có đủ điều kiện nhận BHXH một lần không? Nếu được thì hồ sơ cần chuẩn bị những gì?

Xác định thời gian hưởng BHXH trước ngày 1/1/1995

08:02, 24/09/2015

Tại Khoản 4 Điều 139 Luật BHXH quy định, người lao động có thời gian làm việc trong khu vực nhà nước trước ngày 1/1/1995 nếu chưa nhận trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, trợ...

BHXH Quảng Nam từ chối thanh toán có đúng quy định?

14:02, 23/09/2015

Ông Phan Thanh Tuấn làm việc tại 1 Công ty của tỉnh Quảng Nam. Ngày 4/5 ông bị ốm phải đi khám bệnh tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh Quảng Nam, nhưng sáng ngày 6/5 ông mới mang...

Quy định về đóng dấu giáp lai trên sổ BHXH

15:11, 21/09/2015

Bà Huỳnh Thị Thu Hằng (TP. Hồ Chí Minh) trước đây làm việc tại Công ty Thăng Long thuộc Bộ Công an, tham gia BHXH của Công an nhân dân. Tháng 6/2015, bà Hằng chuyển công ty khác,...

Không cần trình giấy tờ về nhân thân khi mua BHYT hộ gia đình

08:02, 20/09/2015

Ông Phạm Xuân Chiến (TP. Hồ Chí Minh) hỏi: Gia đình tôi có 4 người, hai anh em đã đi xây dựng gia đình ở riêng phải đi công tác xa. Ở nhà còn bố mẹ, bố mẹ...

Mất chứng từ có được thanh toán tiền viện phí?

08:02, 19/09/2015

Tại Bệnh viện Việt Tiệp có trường hợp bệnh nhân chạy thận nhân tạo và thực hiện đồng chi trả BHYT ở mức 20%, như vậy cứ sau 5 tháng, bệnh nhân được hưởng 100% chi phí chạy...

Không thanh toán BHYT khi điều trị tại nước ngoài

15:02, 17/09/2015

Bà Đặng Thị Ái Thy ở tỉnh Bình Định, có mua BHYT theo quy định. Vừa qua, bà Thy đi du lịch ở Đài Loan (Trung Quốc) và phải vào viện cấp cứu. Bà Thy hỏi, nếu bà...

Gỡ vướng về cấp đổi thẻ BHYT khi chuyển chỗ ở

08:02, 15/09/2015

Con của bà Lê Thị Ngọc Sương (tỉnh Bình Dương) sinh tháng 1/2013 và được cấp thẻ BHYT theo hộ khẩu thường trú tại huyện Mỏ Cày Nam, tỉnh Bến Tre. Tháng 7/2014, gia đình bà Sương chuyển...

Vợ liệt sĩ tái giá có được hưởng chế độ BHYT?

10:02, 11/09/2015

Ông bà ngoại của bà Lưu Thị Luyến tên là Hồ Viết Lưu và Nguyễn Thị Tình, trú tại thôn Cự Thần, xã Đỗ Động, huyện Thanh Oai, TP. Hà Nội, đã đăng ký kết hôn năm 1960....

Hồ sơ đề nghị hưởng chế độ thai sản

10:02, 09/09/2015

Theo phản ánh của bà Khổng Thị Phương (Hải Phòng), Công ty của bà có 1 nhân viên thực hiện biện pháp tránh thai tại Trung tâm Chăm sóc sức khỏe sinh sản thuộc Sở Y tế Hải...

Người học nghề, tập nghề không phải tham gia BHXH

14:20, 08/09/2015

Công ty TNHH Triumph International Việt Nam (tỉnh Bình Dương) hỏi: Người học nghề, tập nghề có thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc không?