(Chinhphu.vn) – Điều kiện hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động đang tham gia BHXH là: Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Người lao động được hưởng chế độ ốm đau khi đáp ứng điều kiện quy định tại Điều 25 Luật BHXH

Nhân viên công ty của bà Minh Minh (TPHCM) đi khám hiếm muộn, bác sĩ yêu cầu phải mổ. Bà Minh hỏi, nhân viên này nghỉ làm nhập viện thì có được BHXH chi trả không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Tại Điều 25 Luật BHXH quy định điều kiện hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động đang tham gia BHXH là: Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp nhân viên của công ty bà bị ốm đau, phải nghỉ việc để điều trị bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh và được cơ sở khám bệnh, chữa bệnh cấp Giấy ra viện (đối với trường hợp điều trị nội trú) hoặc Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (đối với trường hợp điều trị ngoại trú) theo đúng quy định tại Thông tư số 56/2017/TT-BYT ngày 29/12/2017 của Bộ Y tế quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH, Luật An toàn, vệ sinh lao động thuộc lĩnh vực y tế thì được hưởng chế độ ốm đau theo quy định của Luật BHXH.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Chế độ ốm đau , BHXH , mổ , điều trị , nghỉ việc