(Chinhphu.vn) – Trường hợp của ông Lương Công Trung (Khánh Hòa) thuộc đối tượng có thời gian công tác trong quân đội để tính hưởng BHXH theo quy định tại Khoản 2, Điều 23 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP. Do vậy ông cần cung cấp hồ sơ theo hướng dẫn để cơ quan BHXH xem xét, giải quyết.

Người có thời gian công tác trong quân đội được chuyển hưởng BHYT, BHXH theo đúng chế độ

Ông Lương Công Trung (Khánh Hòa) nhập ngũ tháng 8/1985, có thời gian công tác như sau:

- Tháng 8/1985-11/1985: Huấn luyện tại D860 An Sơn, Nghĩa Bình.

- Tháng 12/1985-10/1986: Học y tá và công tác tại Viện Quân y 13, Quân khu 5 (QK5) tại Quy Nhơn.

- Tháng 11/1986-5/1987: Y tá, Đội điều trị, Viện Quân y 87, QK 5, công tác tại Keosama, Mondonkiri, Campuchia.

- Tháng 5/1987-9/1989: Y tá, Vịện Quân y 87, QK 5 tại Nha Trang, Khánh Hòa.

- Tháng 9/1989: Xuất ngũ đi học tại Trường Đại học Thủy sản.

- Tháng 11/1994 đến nay công tác tại Trường Đại Thủy sản (nay là Trường Đại học Nha Trang).

Ông Trung hỏi, thời gian công tác tại Campuchia có được xem là làm nhiệm vụ quốc tế và được hưởng chế độ BHYT theo Quyết định 62/2011/QĐ-TTg không? Thời gian xuất ngũ đi học có được tính BHXH không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Về chế độ BHYT, căn cứ Điểm 2, Khoản 15, Điều 1 Luật BHYT số 46/2014/QH13, “Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất”.

Trường hợp của ông Trung, theo nội dung hỏi, hiện ông công tác tại trường Đại học Nha Trang, đồng thời cũng thuộc đối tượng cựu chiến binh có thời gian làm nhiệm vụ quốc tế tại Campuchia sau ngày 30/4/1975. Vì vậy, ông được đổi thẻ BHYT theo mã quyền lợi của đối tượng cựu chiến binh có ký hiệu là số 2 (được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh thuộc phạm vi được hưởng BHYT).

Về thủ tục đổi thẻ BHYT, ông cần cung cấp hồ sơ, giấy tờ liên quan chứng minh đã làm nhiệm vụ quốc tế tại Campuchia sau ngày 30/4/1975 và liên hệ với cơ quan BHXH quận, huyện nơi cấp thẻ BHYT để được hướng dẫn và giải quyết theo quy định.

Về tính hưởng BHXH, trường hợp của ông Trung thuộc đối tượng có thời gian công tác trong quân đội để tính hưởng BHXH theo quy định tại Khoản 2, Điều 23 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ. Vì vậy, đề nghị ông cung cấp hồ sơ để cơ quan BHXH xem xét, giải quyết, gồm:

- Quyết định xuất ngũ;

- Giấy xác nhận chưa hưởng chế độ theo Quyết định số 47/2002/QĐ-TTg ngày 11/4/2002; Điểm a, Khoản 1, Điều 1 Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg ngày 8/11/2005; Quyết định số 92/2005/QĐ-TTg ngày 29/4/2005; Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg ngày 2/10/2008; Quyết định số 38/2010/QĐ-TTg ngày 6/5/2010; Quyết định số 53/2010/QĐ-TTg ngày 20/8/2010 và Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 9/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ;

- Quyết định về việc thu hồi Quyết định hưởng chế độ và số tiền trợ cấp một lần theo Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg ngày 27/10/2008 và Quyết định số 38/2010/QĐ-TTg ngày 6/5/2010 của Thủ tướng Chính phủ đối với cán bộ xã (nếu có).

- Giấy xác nhận chưa giải quyết trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, trợ cấp xuất ngũ, phục viên, BHXH một lần đối với trường hợp quân nhân, công an nhân dân phục viên, xuất ngũ, thôi việc từ ngày 15/12/1993 đến ngày 31/12/1994.

Chinhphu.vn

Từ khóa: BHYT , BHXH , cựu chiến binh , làm nhiệm vụ quốc tế , công tác trong quân đội