(Chinhphu.vn) – Bà Văn Thanh Hương tham gia đóng BHXH được gần 5 năm. Trong quá trình làm việc bà bị ốm và nghỉ không hưởng lương để điều trị bệnh khoảng gần 1 năm, nên bị gián đoạn thời gian đóng BHXH gần 1 năm. Vậy, bà Hương có thể đóng bù BHXH thời gian gián đoạn này được không?

BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 21; Khoản 1, 3 Điều 85; Khoản 1 Điều 86, Luật BHXH năm 2014; Khoản 4 Điều 6 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc, hàng tháng người sử dụng lao động đóng BHXH và trích từ tiền lương của người lao động để đóng cùng một lúc vào quỹ BHXH; Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương, nghỉ việc hưởng trợ cấp ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không phải đóng BHXH tháng đó.

Do đó, thời gian bà nghỉ không làm việc, không hưởng tiền lương thì không có căn cứ để trích nộp BHXH (không được đóng bù), thời gian này không được tính để hưởng BHXH.

Chinhphu.vn

Từ khóa: BHXH , đóng BHXH , gián đoạn