(Chinhphu.vn) – Việc gia hạn giá trị sử dụng thẻ BHYT của các đối tượng theo Quyết định số 582/QĐ-TTg tại các địa phương sẽ do UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quyết định.

Ngày 4/6/2021, Thủ tướng Chính phủ ban hành Quyết định số 861/QĐ-TTg về việc phê duyệt danh sách các xã khu vực III, khu vực II, khu vực I thuộc vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi giai đoạn 2021 – 2025, Quyết định này có hiệu lực từ ngày ký ban hành.

Bà Nguyễn Thị Trường Giang (tỉnh Trà Vinh) hỏi, trường hợp người dân được cấp thẻ BHYT theo Quyết định số 582/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ nhưng nay xã đó không có tên trong Quyết định 861/QĐ-TTg nêu trên thì thời điểm không được hưởng BHYT tính từ ngày 4/6/2021 hay được hưởng đến ngày 30/6/2021?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điểm h Khoản 3 Điều 12 Luật BHYT thì người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn (khu vực II) và người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn (khu vực III) được ngân sách nhà nước đóng BHYT và tham gia BHYT theo mã đối tượng DT hoặc DK.

Như vậy, đối với người dân đang sinh sống tại các xã thuộc Quyết định số 582/QĐ-TTg nhưng không thuộc Quyết định số 861/QĐ-TTg (người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại các xã, thôn không thuộc khu vực II hoặc người dân đang sinh sống tại các xã, thôn không thuộc khu vực III) thì sẽ không được ngân sách nhà nước đóng BHYT kể từ ngày Quyết định số 861/QĐ-TTg có hiệu lực, theo đó thẻ BHYT đã được cấp theo Quyết định số 582/QĐ-TTg mang mã đối tượng DT hoặc DK sẽ hết giá trị sử dụng kể từ ngày 4/6/2021.

Tuy nhiên, để đảm bảo quyền lợi cho người tham gia BHYT, thực hiện tốt chính sách an sinh xã hội, đặc biệt trong điều kiện dịch bệnh COVID-19 đang diễn biến phức tạp, ảnh hưởng lớn đến sản xuất-kinh doanh và đời sống của người dân, BHXH Việt Nam đã có văn bản đề nghị Văn phòng Chính phủ xem xét, báo cáo Thủ tướng Chính phủ chỉ đạo UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương bố trí nguồn ngân sách nhà nước tiếp tục mua thẻ cho người dân đang sinh sống tại các xã thuộc Quyết định số 582/QĐ-TTg nhưng hiện không thuộc vùng II, III theo Quyết định 861/QĐ-TTg tối thiểu đến hết ngày 30/6/2021.

Theo đó, việc gia hạn giá trị sử dụng thẻ BHYT của các đối tượng theo Quyết định số 582/QĐ-TTg tại các địa phương sẽ do UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quyết định.

Chinhphu.vn

Từ khóa: BHYT , thẻ BHYT