(Chinhphu.vn) – Doanh nghiệp của bà Thư Lê có 1 lao động ký hợp đồng thời hạn 12 tháng, hợp đồng đã hết hạn vào ngày 19/2/2015. Tại thời điểm đó, lao động này đang mang thai, dự kiến sinh tháng 2/2015, nên đã nghỉ vào ngày 10/2/2015 và được Công ty thông báo sẽ ký tiếp hợp đồng.

Đơn vị chốt sổ BHXH vào thời gian HĐLĐ hết hạn

Ngày 10/7/2015, lao động thông báo không ký tiếp hợp đồng và yêu cầu Công ty trả sổ BHXH để tự làm thủ tục hưởng chế độ thai sản. Do người lao động không thông báo thôi việc ngày 10/2/2015 nên công ty đã làm hồ sơ báo giảm lao động do nghỉ thai sản với cơ quan BHXH.

Tháng 7/2015, công ty làm hồ sơ chốt sổ BHXH, trên sổ BHXH ghi "nghỉ hưởng chế độ thai sản từ tháng 2 đến tháng 7". Do vậy, khi người lao động tự làm hồ sơ để hưởng chế độ thai sản thì đã bị cơ quan BHXH từ chối.

Công ty đã làm hồ sơ xin chốt sổ BHXH cho lao động này vào tháng 3/2015 căn cứ theo quyết định chấm dứt hợp đồng đã hết hạn từ ngày 20/2/2015, tuy nhiên, cơ quan BHXH từ chối chốt sổ BHXH tháng 3 mà phải là tháng 7.

Bà Lê hỏi, việc chốt sổ vào tháng 7 của cơ quan BHXH có đúng quy định không? Người lao động yêu cầu công ty làm chế độ thai sản nhưng ngày thực sinh của người lao động là ngày 24/2/2015, cơ quan BHXH yêu cầu chốt sổ vào tháng 8 nếu muốn giải quyết chế độ. Vậy công ty phải giải quyết như thế nào để phù hợp với quy định của pháp luật?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời bà Lê như sau:

Trường hợp bà Lê nêu, người lao động nghỉ việc do chuẩn bị sinh con từ ngày 10/2/2015 trước thời điểm hết hạn hợp đồng (hợp đồng có thời hạn đến ngày 19/2/2015), sau đó lao động này không tái ký hợp đồng.

Do vậy, theo quy định tại Khoản 2, Điều 54, Mục II, Chương V, Quyết định số 1111/QĐ-BHXH, đơn vị phải làm thủ tục báo giảm và chốt sổ BHXH đến hết tháng 2/2015.

Đề nghị người lao động như nêu trong nội dung hỏi trên liên hệ với đơn vị cũ làm thủ tục điều chỉnh và xác nhận lại sổ BHXH theo quy định.

Chinhphu.vn