(Chinhphu.vn) – Lao động nam trên 60 tuổi, nữ trên 55 tuổi, làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên, hợp đồng lao động không xác định thời hạn vẫn thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc.

Bà Trần Thị Diệp đang làm việc tại Bến xe Bình Thuận. Đơn vị của bà hiện có trường hợp ông Nguyễn Văn Thà, sinh ngày 2/9/1955, là nhân viên bảo vệ, làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Tính đến ngày 1/10/2015, ông Thà đủ tuổi về hưu, thời gian đóng BHXH là 18 năm 9 tháng. Đơn vị của bà Diệp muốn ký hợp đồng lao động với ông Thà thêm 15 tháng và có đóng BHXH để đủ 20 năm đóng BHXH hưởng chế độ hưu. Vậy, trường hợp của ông Thà có thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc không?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bà Diệp như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 1, Điều 3; Khoản 1, Điều 167 Bộ luật Lao động số 10/2012/QH13; Công văn số 3232/LĐTBXH-BHXH ngày 27/9/2011 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội về việc thu BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp của người lao động thì khi có nhu cầu, người sử dụng lao động có thể thỏa thuận với người lao động cao tuổi kéo dài hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới.

Do đó, trường hợp người lao động cao tuổi (nam trên 60 tuổi, nữ trên 55 tuổi) làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên, hợp đồng lao động không xác định thời hạn vẫn thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc theo quy định của Luật BHXH số 71/2006/QH11.

Chinhphu.vn

 

Từ khóa: HĐLĐ , người cao tuổi , đóng BHXH , giao kết hợp đồng