(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Phương (tỉnh Thái Bình) đóng BHXH bắt buộc từ tháng 4/2014. Bà đang mang thai và dự kiến sinh con vào tháng 11/2015. Do sức khỏe yếu, bà muốn xin nghỉ hẳn việc ở công ty, vậy bà có được hưởng chế độ thai sản không? Nếu được, thủ tục cần những gì?

Nếu bà Phương chốt sổ BHXH, chuyển sang công ty mới, bị ngắt quãng đóng BHXH tháng 7 và tháng 8 thì bà có được hưởng chế độ thai sản không?

BHXH Việt Nam trả lời bà Nguyễn Thị Phương như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 28 Luật BHXH và Khoản 1, Điều 14 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con là phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh con (nếu thời gian đóng BHXH không liên tục thì được cộng dồn).

Thông tin bà cung cấp chưa xác định được chính xác thời gian bà đóng BHXH bắt buộc trước khi sinh con nên BHXH Việt Nam không có căn cứ trả lời cụ thể.

Đề nghị bà đối chiếu với quy định nêu trên, nếu tại thời điểm sinh con, bà đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH bắt buộc để hưởng chế độ thai sản nhưng vì sức khỏe yếu bà xin nghỉ hẳn tại công ty thì bà nộp hồ sơ gồm: sổ BHXH, bản sao Giấy khai sinh hoặc Giấy Chứng sinh của con cho cơ quan BHXH nơi bà cư trú để xem xét, giải quyết.

Trường hợp bà chuyển sang công ty mới và sinh con thì nộp hồ sơ cho công ty nơi bà đóng BHXH bắt buộc để xem xét, giải quyết.

 Chinhphu.vn

Từ khóa: Luật Bảo hiểm xã hội , thai sản , sinh con , chế độ , trợ cấp