(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Như Mai có thời gian làm Hiệu trưởng Trường Tiểu học Mỹ Hưng, TP. Mỹ Tho, tỉnh Tiền Giang, đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) từ tháng 1/2009 đến tháng 8/2011.

Sau đó, bà Mai được điều động giữ chức Hiệu trưởng Trường Tiểu học Tân Hiệp, huyện Châu Thành, tỉnh Tiền Giang, đóng BHTN từ tháng 9/2011 đến tháng 8/2012. Tháng 9/2012, bà chuyển về làm giảng viên Đại học Tiền Giang, vẫn tham gia BHTN theo quy định.

Bà Mai hỏi, bà đã có quyết định nghỉ hưu thì có được nhận lại tiền BHTN từ tháng 1/2010 đến tháng 8/2012 không? Nếu được thì cơ quan nào sẽ trả?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 3, Khoản 4, Điều 2 Luật BHXH năm 2006; Khoản 1, Điều 43 Luật Việc làm năm 2013; Khoản 4 và Khoản 5, Điều 11, Điều 12 Nghị định số 06/2010/NĐ-CP ngày 25/1/2010 của Chính phủ quy định những người là công chức; đề nghị bà Mai đối chiếu với quy định nêu trên, nếu bà được xác định là công chức thì không thuộc đối tượng phải đóng BHTN, thời gian đã đóng BHTN được hoàn trả theo hướng dẫn tại Điều 3 quy trình thu BHXH, BHYT, BHTN, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2007 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam.

Chinhphu.vn


Từ khóa: Bảo hiểm thất nghiệp , công chức , viên chức , nghỉ hưu