(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Hằng (tỉnh Bạc Liêu) sinh năm 1959, tất cả giấy tờ tùy thân gồm CMND, giấy khai sinh, sổ hộ khẩu đều không có ngày tháng sinh. Khi làm tờ khai cấp sổ BHXH, thông tin ghi trong sổ BHXH của bà cũng chỉ ghi năm 1959.

Nhưng từ năm 2009 cơ quan BHXH cấp tờ rời cho bà Hằng có ngày tháng sinh là 1/7/1959. Bà Hằng hỏi, thời điểm bà về hưu được tính thế nào? Khi về hưu thẻ BHYT của bà được cơ quan BHXH cấp có ngày tháng sinh hay không? Có khớp với giấy tờ tùy thân hiện tại để bà thuận tiện trong việc khám bệnh không?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bà Nguyễn Thị Hằng như sau:

Theo quy định tại Thông tư số 11/2012/TT-BNV ngày 17/12/2012 của Bộ Nội vụ quy định về chế độ báo cáo thống kê và quản lý hồ sơ công chức, thì Giấy khai sinh là một trong những thành phần trong hồ sơ công chức. Việc xác định tuổi của cán bộ, công chức phải căn cứ vào Giấy khai sinh của cán bộ, công chức đó theo nguyên tắc “Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của mỗi cá nhân”.

Trong trường hợp hồ sơ cán bộ, công chức không có Giấy khai sinh hoặc có Giấy khai sinh nhưng không ghi ngày, tháng sinh, thì cơ quan quản lý hồ sơ, cơ quan BHXH cần hướng dẫn cán bộ, công chức thực hiện thủ tục đăng ký lại khai sinh, đăng ký khai sinh quá hạn hoặc bổ sung ngày, tháng sinh trong Giấy khai sinh theo quy định của Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ, Thông tư số 01/2008/TT-BTP ngày 02/6/2008 của Bộ Tư pháp và thực hiện bổ sung thành phần hồ sơ theo quy định tại Thông tư số 11/2012/TT-BNV ngày 17/12/2012 của Bộ Nội vụ để làm căn cứ xác định ngày, tháng sinh.

Theo quy định tại Khoản 4, Điều 1, Thông tư số 23/2012/TT-BLĐTBXH ngày 18/10/2012 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội: “…Trường hợp hồ sơ người lao động không ghi ngày sinh, tháng sinh (chỉ ghi năm sinh) thì thời điểm đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu là ngày 01 tháng 01 của năm liền kề sau năm người lao động đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu”.

Đề nghị bà liên hệ với cơ quan có thẩm quyền bổ sung ngày, tháng sinh trong Giấy khai sinh theo quy định để cơ quan BHXH có căn cứ giải quyết chế độ BHXH cho bà. Trường hợp không có yêu cầu bổ sung ngày, tháng sinh thì đề nghị bà đến cơ quan BHXH để được hướng dẫn và điều chỉnh ngày, tháng sinh trên sổ BHXH, thẻ BHYT theo Giấy khai sinh.

 Chinhphu.vn