(Chinhphu.vn) – Bà Võ Thị Vinh kinh doanh sửa chữa và mua bán đồng hồ tại tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu, có giấy phép kinh doanh. Vừa qua bà được hưởng trợ cấp thất nghiệp do ảnh hưởng của dịch COVID-19. Bà Vinh hỏi, người làm chung với bà (chồng bà Oanh) có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không, nếu có thì được bao nhiêu? Gia đình bà là hộ kinh doanh có giấy phép kinh doanh thì bà được hưởng bao nhiêu?

Về vấn đề này, Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 35 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg, hộ kinh doanh có đăng ký kinh doanh, có đăng ký thuế phải tạm dừng hoạt động từ 15 ngày trở lên theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch được hưởng mức hỗ trợ là 3 triệu đồng/hộ. Các thành viên tham gia đăng ký hộ kinh doanh được hưởng chung mức hỗ trợ là 3 triệu đồng.

Chinhphu.vn

Từ khóa: hộ kinh doanh , hỗ trợ , thất nghiệp