(Chinhphu.vn) - Ông Lê Anh Xuân (laxuan@...) giảng dạy tại Trường THPT Nguyễn Hùng Sơn, tỉnh Kiên Giang từ tháng 9/2003 đến tháng 6/2007 thì nghỉ việc. Từ tháng 7/2007 đến nay, ông Xuân làm giảng viên của Trung tâm Đại học tại chức Cần Thơ thuộc UBND TP. Cần Thơ, thời gian tập sự 1 năm.

Ông Xuân muốn biết, thời gian ông giảng dạy tại Trường THPT Nguyễn Hùng Sơn có được tính vào thời gian để hưởng phụ cấp thâm niên không?

Luật sư Lê Văn Đài, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội giải đáp trường hợp của ông Xuân như sau:

Điều 1 Thông tư liên tịch số 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH ngày 30/12/2011 của Liên Bộ Giáo dục và đào tạo, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện một số điều của  Nghị định số 54/2011/NĐ-CP về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo, quy định đối tượng được hưởng phụ cấp gồm:

- Nhà giáo trong biên chế, đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và các trường, trung tâm, học viện thuộc cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội (gọi tắt là cơ sở giáo dục công lập) được nhà nước cấp kinh phí hoạt động (bao gồm nguồn thu từ ngân sách nhà nước cấp và các nguồn thu sự nghiệp theo quy định của pháp luật); đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ và đã được xếp vào các ngạch viên chức ngành giáo dục và đào tạo (các ngạch có 2 chữ số đầu của mã số ngạch là 15).

- Nhà giáo trong biên chế đang làm nhiệm vụ giảng dạy, hướng dẫn thực hành tại các xưởng trường, trạm, trại, phòng thí nghiệm của các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và cơ sở giáo dục đại học công lập; đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP (không nhất thiết phải xếp vào các ngạch viên chức thuộc ngành giáo dục và đào tạo).

Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên

Điều 2 Thông tư  liên tịch số 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH hướng dẫn thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên được xác định bằng tổng các thời gian sau:

- Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng BHXH bắt buộc trong các cơ sở giáo dục công lập.

- Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng BHXH bắt buộc trong các cơ sở giáo dục ngoài công lập (đối với nhà giáo đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập mà trước đây đã giảng dạy, giáo dục ở các cơ sở giáo dục ngoài công lập).

- Thời gian này không bao gồm: thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu; Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 1 tháng trở lên; Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội (BHXH); Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.

- Điều kiện được tính hưởng phụ cấp thâm niên: Nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng) thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên.

- Mức phụ cấp thâm niên được tính như sau: Nhà giáo  có thời gian giảng dạy, giáo dục được tính hưởng phụ cấp thâm niên theo quy định tại Điều này đủ 5 năm (60 tháng) thì được hưởng phụ cấp thâm niên bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ năm thứ sáu trở đi, mỗi năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 1%.

Trường hợp ông Lê Anh Xuân, ông cho biết ông có thời gian giảng dạy tại Trường THPT Nguyễn Hùng Sơn, tỉnh Kiên Giang từ tháng 9/2003 đến tháng 6/2007 thì thôi việc theo nguyện vọng. Từ tháng 7/2007, ông Xuân được tuyển dụng vào làm giảng viên của Trung tâm Đại học tại chức Cần Thơ thuộc UBND TP. Cần Thơ cho đến nay (thời gian tập sự 1 năm).

Theo quy định nêu trên, nếu thời gian ông Xuân giảng dạy tại Trường THPT Nguyễn Hùng Sơn có tham gia BHXH bắt buộc, khi thôi việc đã chốt sổ BHXH, chuyển sổ BHXH đến Trung tâm Đại học tại chức Cần Thơ để tiếp tục tham gia BHXH, thì thời gian giảng dạy có tham gia BHXH tại Trường THPT Nguyễn Hùng Sơn được tính thâm niên để hưởng phụ cấp, sau khi trừ đi thời gian tập sự, thử việc hoặc hợp đồng lần đầu.

Đề nghị ông Xuân đối chiếu cụ thể trường hợp của ông với  quy định tại Thông tư liên tịch số 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH để rõ.

Luật sư Lê Văn Đài

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Tin, bài liên quan:

Phụ cấp thâm niên với giáo viên kiêm nhiệm

Những câu hỏi về phụ cấp thâm niên nhà giáo

Giữ mã ngạch giáo viên nhưng không giảng dạy có được hưởng phụ cấp?

Thời gian nhà giáo đi học được tính hưởng phụ phụ cấp thâm niên

Quy định về phụ cấp thâm niên nhà giáo

Điều kiện hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo

Bộ Giáo dục và Đào tạo giải đáp thắc mắc về phụ cấp thâm niên nhà giáo

Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo

Tháng 2/2012, sẽ có hướng dẫn về phụ cấp thâm niên nhà giáo

 Bộ GDĐT hướng dẫn tính phụ cấp thâm niên nhà giáo

Không ở ngạch giáo viên có được hưởng phụ cấp khi giảng dạy?

Giảng dạy đủ số giờ được xét hưởng phụ cấp thâm niên

Từ khóa: phụ cấp thâm niên nhà giáo