(Chinhphu.vn) - Bà Bùi Thị Lên (quangliembin@...) là Phó Chủ tịch UBMTTQVN của một xã tại tỉnh Quảng Nam. Bà Lên muốn về thăm quê ở tỉnh Hải Dương, nhưng khi bà xin nghỉ phép và làm chứng từ thanh toán tiền tàu xe thì không được duyệt.

Bà Lên hỏi, bà có được hưởng phép năm và tiền tàu xe về thăm gia đình không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng, Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời vấn đề bà Lên hỏi như sau:

Theo quy định tại khoản 3 Điều 4 Luật Cán bộ, công chức, cán bộ xã, phường, thị trấn là công dân Việt Nam, được bầu cử giữ chức vụ theo nhiệm kỳ trong Thường trực HĐND, UBND, Bí thư, Phó Bí thư Đảng ủy, người đứng đầu tổ chức chính trị - xã hội.

Khoản 1 Điều 3 Nghị định số 92/2009/NĐ-CP ngày 22/10/2009 của Chính phủ quy định cán bộ cấp xã có các chức vụ sau đây: Bí thư, Phó Bí thư Đảng ủy; Chủ tịch, Phó Chủ tịch HĐND; Chủ tịch, Phó Chủ tịch UBND; Chủ tịch UBMTTQVN; Bí thư Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh; Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam; Chủ tịch Hội Nông dân Việt Nam (áp dụng đối với xã, phường, thị trấn có hoạt động nông, lâm, ngư, diêm nghiệp và có tổ chức Hội Nông dân Việt Nam); Chủ tịch Hội Cựu chiến binh Việt Nam.

Cán bộ cấp xã có trình độ sơ cấp hoặc chưa đào tạo trình độ chuyên môn, nghiệp vụ thực hiện xếp lương chức vụ theo bảng lương tại điểm a, khoản 1 Điều 5 Nghị định này.

Cán bộ cấp xã đã tốt nghiệp trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ từ trung cấp trở lên thực hiện xếp lương như công chức hành chính quy định tại bảng lương số 2 (Bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ đối với cán bộ, công chức trong các cơ quan nhà nước) ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang.

Theo Điều 15 Luật Cán bộ, công chức, chế độ nghỉ hàng năm (còn gọi là nghỉ phép năm) của cán bộ, công chức (bao gồm cán bộ xã) áp dụng theo quy định của pháp luật về lao động.

Việc thanh toán tiền nghỉ phép hàng năm đối với cán bộ, công chức, viên chức, lao động hợp đồng làm việc trong cơ quan nhà nước được thực hiện theo quy định tại Thông tư 141/2011/TT-BTC ngày 20/10/2011 của Bộ Tài chính.

Trường hợp bà Bùi Thị Lên, căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 3 và điểm a, điểm b khoản 1 Điều 5 Nghị định số 92/2009/NĐ-CP thì chức vụ Phó Chủ tịch UBMTTQVN xã bà Lên đang giữ không thuộc chức danh cán bộ cấp xã, không được hưởng lương.

Theo quy định tại Điều 13, Điều 14 của Nghị định này, chức danh Phó Chủ tịch UBMTTQVN xã được hưởng mức phụ cấp hàng tháng theo Nghị quyết của HĐND, Quyết định của UBND tỉnh về chức danh và mức phụ cấp đối với những người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn trên địa bàn tỉnh.

Vì bà Lên không phải là cán bộ cấp xã nêu tại khoản 3 Điều 4 Luật Cán bộ, công chức cho nên bà Lên không thuộc đối tượng áp dụng chế độ nghỉ hàng năm (nghỉ phép năm) quy định tại Điều 15 Luật này và chế độ thanh toán tiền nghỉ phép năm quy định tại Thông tư 141/2011/TT-BTC.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Tin liên quan:

- Chế độ nghỉ phép đối với cán bộ, công chức xã phường

- Chế độ phép hàng năm

- Quy định về thanh toán tiền nghỉ phép hàng năm

- Quy định về thời gian nghỉ phép năm

Từ khóa: Chế độ nghỉ phép