(Chinhphu.vn) - Công ty bà Hoàng My (carlney.vn@...) huy động người lao động đi làm thêm giờ vào ngày 1/5/2013 và giải quyết nghỉ bù 3 ngày cho ngày làm việc đó. Tuy nhiên, chế độ này chỉ áp dụng cho vị trí công nhân và phó quản đốc, còn người giữ chức vụ từ quản đốc trở lên chỉ được nghỉ bù 1 ngày.

Bà My muốn biết quy định mới về ngày nghỉ lễ, tết và tiền lương, ngày nghỉ bù nếu làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ. Quy định này có được áp dụng cho doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài không hay chỉ áp dụng đối với doanh nghiệp trong nước; có áp dụng cho tất cả người lao động, hay phân biệt riêng từng vị trí như công nhân, phó quản đốc, quản đốc?           

Luật sư Lê Văn Đài, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội giải đáp thắc mắc của bà My như sau:

Nghỉ lễ, tết

Khoản 1 Điều 115 Bộ Luật Lao động năm 2012 (có hiệu lực thi hành  từ ngày 1/5/2013) quy định, người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

- Tết Dương lịch 1 ngày (ngày 1/1 dương lịch);

- Tết Âm lịch 5 ngày;

- Ngày Chiến thắng 1 ngày (ngày 30/4 dương lịch);

- Ngày Quốc tế lao động 1 ngày (ngày 1/5 dương lịch);

- Ngày Quốc khánh 1 ngày (ngày 2/9 dương lịch);

- Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 1 ngày (ngày 10/3 âm lịch).

Tiền lương làm thêm giờ

Khoản 1 Điều 97 Bộ Luật Lao động năm 2012 quy định, người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

- Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

- Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

- Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Trường hợp bà Hoàng My phản ánh, công ty nơi bà làm việc thông báo sẽ huy động người lao động đi làm việc vào ngày lễ Quốc tế lao động 1/5/2013. Đây là thời điểm Bộ Luật Lao động năm 2012 có hiệu lực thi hành.

Tại điểm d, khoản 1 Điều 115 Bộ Luật Lao động năm 2012 quy định, ngày lễ Quốc tế lao động 1/5, người lao động được nghỉ làm việc hưởng nguyên lương.

Theo điểm c, khoản 1 Điều 97 Bộ luật này, trường hợp đi làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ được hưởng ít nhất bằng 300% tiền lương theo công việc đang làm, chưa kể tiền lương ngày lễ đối với người lao động hưởng lương ngày.

Theo luật sư, áp dụng tương tự quy định về tiền lương làm thêm giờ, nếu công ty nơi bà Hoàng My làm việc huy động người lao động đi làm thêm giờ vào ngày lễ 1/5 và giải quyết nghỉ bù bằng 3 ngày, ngoài ra còn phải trả tiền lương ngày lễ 1/5 đối với người lao động hưởng lương ngày.

Các quy định nêu trên được áp dụng đối với người sử dụng lao động nói chung, không phân biệt doanh nghiệp có vốn đầu tư trong nước hay doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và người lao động nói chung, không phân biệt họ là công nhân, phó quản đốc hay quản đốc.

Luật sư Lê Văn Đài

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Tin liên quan:

- Nghỉ bù và hưởng lương ngày làm thêm giờ

Làm bù, làm thêm giờ tính lương thế nào?

- Quy định về tiền lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, nghỉ bù

- Quy định làm thêm giờ đối với người lao động

Giải đáp một số vướng mắc về quy định làm thêm giờ

Từ khóa: làm thêm giờ , ngày lễ , nghỉ bù