(Chinhphu.vn) - Chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức (CBCCVC) và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP được nhiều bạn đọc quan tâm, đề nghị giải đáp.

Ông Đinh Văn Phú (phuantrung@...), hiện công tác tại xã An Trung, huyện An Lão, tỉnh Bình Định phản ánh: Theo quy định tại Nghị định 116/2010/NĐ-CP, đối tượng được áp dụng bao gồm CBCCVC và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác tại xã không thuộc diện đặc biệt khó khăn thuộc các huyện nghèo theo Nghị quyết 30a/2008/NQ-CP ngày 27/12/2008 của Chính phủ.

Tuy nhiên, Thông tư số 08/2011/TTLT-BTC-BNV hướng dẫn một số điều của Nghị định 116/2010/NĐ-CP không đề cập đến nội dung này. Ông Phú muốn biết, cán bộ công tác tại xã không thuộc diện đặc biệt khó khăn của các huyện nghèo theo Nghị quyết 30a/2008/NQ-CP có được hưởng chính sách theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP không?

Cũng liên quan đến khu vực áp dụng, qua nghiên cứu Nghị định 116/2010/NĐ-CP, bà Nguyễn Thị Loan (nguyenloanytbb@...), thắc mắc, thị trấn có phải đơn vị hành chính cấp xã không? Trường hợp bà Loan công tác tại Thị trấn Chợ Rã, huyện Ba Bể, tỉnh Bắc Kạn, là thị trấn thuộc huyện nghèo thì có được hưởng các chế độ quy định tại Nghị định 116/2010/NĐ-CP không?

Chế độ trợ cấp lần đầu là vấn đề ông Nguyễn Đình Đức (nguyendinhduc3777@....), công tác tại xã Bình Giang, huyện Thăng Đức, tỉnh Quảng Nam đề nghị được giải đáp. Ông Đức đã công tác tại xã Bình Giang được 10 năm. Năm 2007, xã Bình Giang được công nhận là xã đặc biệt khó khăn. Ông Đức hỏi, đến năm 2012, nếu xã Bình Giang vẫn là xã đặc biệt khó khăn thì ông Đức có được hưởng trợ cấp lần đầu theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP không, nếu được thì ông Giang được hưởng theo mức lương tối thiểu nào?

Theo phản ánh của bà Trần Thị Năm (nhhieu@...), bà Năm đã dạy học hơn 30 năm tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn là xã Mỹ Yên, huyện Đại Từ, tỉnh Thái Nguyên. Bà Năm có quyết định nghỉ hưu từ 1/3/2011, ngày Nghị định 116/2010/NĐ-CP có hiệu lực. Bà Năm thắc mắc liệu bà có được hưởng trợ cấp 1 lần theo Điều 8 Nghị định 116/2010/NĐ-CP không?

Còn bà Đoàn Thị Huyền (kehoachquynhnhai@...) đã công tác tại UBND huyện Quỳnh Nhai, tỉnh Sơn La từ năm 1993 đến nay. Năm 2008, huyện Quỳnh Nhai được đưa vào danh sách 62 huyện nghèo. Trước năm 2010, UBND huyện Quỳnh Nhai có trụ sở tại xã Mường Chiên là xã vùng 2, sau đó di chuyển sang xã vùng 2 khác là xã Mường Giàng. Bà Huyền muốn được biết bà có được hưởng trợ cấp lâu năm quy định tại Nghị định 116/2010/NĐ-CP không?

Cổng TTĐT Chính phủ đã chuyển các câu hỏi trên đến Bộ Nội vụ và sẽ thông tin chi tiết tới bạn đọc khi nhận được văn bản trả lời.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức, công dân

Từ khóa: Nghị định 116/2010/NĐ-CP , vùng đặc biệt khó khăn , huyện nghèo , Nghị quyết 30a/2008/NQ-CP