(Chinhphu.vn) - Chế độ phụ cấp thâm niên nghề đối với cán bộ, công chức đã được xếp lương theo các ngạch hoặc chức danh chuyên ngành tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự và kiểm lâm được tính hưởng kể từ ngày 1/1/2009.

Ông Hà Thanh Toàn, công tác tại Thanh tra huyện Quảng Uyên, tỉnh Cao Bằng từ ngày 1/10/1992, đến 15/6/1994 được bổ nhiệm vào ngạch thanh tra viên mã số 04025. Ngày 1/4/2009, ông Toàn chuyển sang công tác tại Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội huyện, hưởng lương tại cơ quan Thanh tra hết tháng 3/2009.

Ông Toàn đề nghị cơ quan chức năng giải đáp ông có được truy lĩnh phụ cấp thâm niên nghề thanh tra từ tháng 1 đến tháng 3/2009 không? Thâm niên để truy lĩnh phụ cấp thâm niên nghề từ năm nào? Để được hưởng truy lĩnh thâm niên nghề, ông Toàn cần phải làm những thủ tục gì?

Căn cứ quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 5 Thông tư liên tịch số 04/2009/TTLT-BNV-BTC ngày 24/12/2009 của Bộ Nội vụ và Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp thâm niên nghề đối với cán bộ, công chức đã được xếp lương theo các ngạch hoặc chức danh chuyên ngành tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự và kiểm lâm, Bộ Nội vụ đề nghị ông Hà Thanh Toàn liên hệ với UBND và thanh tra huyện Quảng Uyên, tỉnh Cao Bằng để xem xét, giải quyết chế độ phụ cấp thâm niên nghề thanh tra đối với ông trong khoảng thời gian từ tháng 1/2009 đến tháng 3/2009 theo quy định tại Thông tư liên tịch số 04/2009/TTLT-BNV-BTC nêu trên.

Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơn Bộ Nội vụ đã có văn bản giải đáp công dân qua Cổng TTĐT Chính phủ.

Ban Bạn đọc