(Chinhphu.vn) – Công ty của ông Trần Ngọc Bình (TP Hồ Chí Minh) đặt biển hiệu quảng cáo trên nóc Trụ sở công ty thì bị xử phạt hành chính. Ông Bình hỏi pháp luật quy định như thế nào nếu vi phạm các quy định về viết, đặt biển hiệu?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời câu hỏi của ông Bình như sau:

Ngày 12/7/2010 Chính phủ đã ban hành Nghị định 75/2010/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động văn hóa. Theo Điều 33 của Nghị định này, mức xử phạt đối với hành vi vi phạm các quy định về viết, đặt biển hiệu và biện pháp khắc phục hậu quả như sau:

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng, buộc phải tháo dỡ biển hiệu đối với một trong các hành vi sau:

- Treo, dựng, đặt, gắn biển hiệu không sát cổng hoặc mặt trước trụ sở của cơ quan, tổ chức, khách sạn, nhà hàng, cửa hàng, cửa hiệu hoặc có biển hiệu quá số lượng được phép;

- Treo, dựng, đặt, gắn biển hiệu làm mất mỹ quan đô thị;

- Không ghi đúng, không ghi đầy đủ tên gọi bằng tiếng Việt trên biển hiệu.

Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, buộc phải tháo dỡ biển hiệu đối với một trong các hành vi sau:

- Trên biển hiệu của cơ quan, tổ chức Việt Nam không viết bằng chữ Việt Nam mà chỉ viết bằng chữ nước ngoài;

- Thể hiện trên biển hiệu tên riêng, tên viết tắt, tên giao dịch quốc tế bằng chữ nước ngoài ở phía trên tên bằng chữ Việt Nam;

- Thể hiện trên biển hiệu tên gọi, tên viết tắt, tên giao dịch quốc tế bằng chữ nước ngoài có kích thước lớn hơn tên bằng chữ Việt Nam;

- Biển hiệu có kèm quảng cáo.

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng, buộc phải có biển hiệu đối với tổ chức, cá nhân có đăng ký kinh doanh mà không có biển hiệu.

Đối với trường hợp ông Trần Ngọc Bình phản ánh, ông Bình cần so sánh, đối chiếu với quy định nêu trên với mức độ của hành vi vi phạm để biết việc áp dụng mức xử phạt tiền và biện pháp khắc phục hậu quả đối với công ty ông có đúng không.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.