(Chinhphu.vn) – Ông Trần Quang Đông (tỉnh Quảng Nam) hỏi: Người điều khiển xe ô tô lắp đặt, sử dụng còi vượt quá âm lượng theo quy định thì bị xử phạt như thế nào?

Ông Trần Thế Quân, Phó Vụ trưởng Vụ Pháp chế - Bộ Công an trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Điểm d Khoản 4 Điều 19 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ đã được sửa đổi, bổ sung theo Nghị định số 71/2012/NĐ-CP ngày 19/9/2012 thì người điều khiển xe ô tô lắp đặt, sử dụng còi vượt quá âm lượng theo quy định thì bị xử phạt từ 2.000.000 đồng đến 2.500.000 đồng.

Khi phạt tiền, mức tiền phạt cụ thể đối với hành vi vi phạm nêu trên là mức trung bình của khung tiền phạt (2.250.000 đồng); nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống, nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt (không được giảm quá 2.000.000 đồng); nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tối đa của khung tiền phạt (không được vượt quá 2.500.000 đồng).

Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơn Vụ Pháp chế - Bộ Công an  đã có thông tin trả lời công dân qua Cổng TTĐT Chính phủ.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức, công dân

Tin liên quan:

Ô tô sử dụng còi sai quy định sẽ bị xử phạt

 

Từ khóa: 34/2010/NĐ-CP , 71/2012/NĐ-CP