(Chinhphu.vn) – Bà Dương Thùy Linh (thuylinh125.hmu@...) đề nghị tư vấn một số thắc mắc liên quan đến phụ cấp thu hút đối với cán bộ công tác ở ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn, theo Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ.

Bà Linh hỏi:

- Sỹ quan quân đội công tác ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn, có quyết định nghỉ chờ hưu từ tháng 5/2011 (thời gian nghỉ chờ là 12 tháng). Vậy, trong thời gian nghỉ chờ lấy sổ hưu có được hưởng phụ cấp thu hút theo Nghị định nêu trên không?

- Sỹ quan quân đội công tác tại xã A từ năm 1995 đến năm 2006. Năm 2001 xã A được công nhận là xã đặc biệt khó khăn. Vậy, trường hợp này sẽ được công nhận có thời gian công tác ở vùng đặc biệt khó khăn là bao nhiêu năm?

Về vấn đề trên, Luật sư Lê Văn Đài, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Tại Điều 8 Thông tư Liên tịch số 08/2011/TTLT-BNV-BTC ngày 31/8/2011 của Liên Bộ Nội vụ - Bộ Tài chính hướng dẫn về thời gian không tính hưởng các loại phụ cấp, trợ cấp quy định tại Nghị định số 116/2010/NĐ-CP như sau:

Cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có  điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn không được hưởng các loại phụ cấp, trợ  cấp quy định tại Nghị định số 116/2010/NĐ-CP trong các khoảng thời gian sau:

- Thời gian đi công tác, làm việc, học tập không ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ 01 tháng trở lên;

- Thời gian nghỉ việc không hưởng lương liên tục từ 1 tháng trở lên;

- Thời gian nghỉ việc hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

- Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam.

Trường hợp nghỉ hưu, thôi việc hoặc chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì thôi hưởng chế độ phụ  cấp, trợ cấp quy định tại Nghị định số 116/2010/NĐ-CP kể từ ngày nghỉ hưu, thôi việc hoặc chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Về các vấn đề bà Dương Thùy Linh thắc mắc:

- Trường hợp đối tượng hưởng phụ cấp thu hút có quyết định nghỉ chờ hưu, tại Khoản 2 Điều 8 Thông tư Liên tịch số 08/2011/TTLT-BNV-BTC quy định đối tượng hưởng chế độ phụ cấp, trợ cấp (trong đó có phụ cấp thu hút) quy định tại Nghị định 116/2010/NĐ-CP mà nghỉ hưu thì thôi hưởng kể từ ngày nghỉ hưu. Theo luật sư, ngày nghỉ hưu là ngày bắt đầu được hưởng chế độ hưu trí do Cơ quan Bảo hiểm xã hội chi trả. Trong thời gian chờ chế độ hưu trí, nếu sỹ quan quân đội vẫn thuộc biên chế của đơn vị ở vùng đặc biệt khó khăn, vẫn được hưởng nguyên lương do Quân đội chi trả, thì vẫn được hưởng chế độ phụ cấp, trợ cấp quy định tại Nghị định 116/2010/NĐ-CP. Kể từ ngày nghỉ hưu chính thức, hưởng lương hưu do Cơ quan Bảo hiểm xã hội chi trả, thì sỹ quan nghỉ hưu không được hưởng chế độ phụ cấp, trợ cấp này nữa.

- Trường hợp  sỹ quan quân đội công tác tại xã A từ năm 1995 đến năm 2006. Năm 2001 xã A được công nhận là xã đặc biệt khó khăn, thì thời gian thực tế sỹ quan đó công tác tại xã A có điều kiện đặc biệt khó khăn là từ năm 2001 đến năm 2006. Do thông tin bà Linh cung cấp không rõ ngày, tháng cụ thể nên không thể tính được chính xác số năm, tháng thực tế sỹ quan đó công tác tại vùng có điều kiện đặc biệt khó khăn.

Luật sư Lê Văn Đài

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.