(Chinhphu.vn) - Bà Trần Oanh (oanhhan@...) sinh năm 1983. Năm 2005, bà nhập hộ khẩu thường trú tại TP. Hồ Chí Minh. Tuy nhiên, đến nay bà Oanh vẫn chưa được khai sinh. Bà Oanh muốn biết, cần làm những thủ tục gì để đăng ký khai sinh quá hạn?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng, Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời câu hỏi của bà Oanh như sau:

Tại các Điều 43, Điều 44, Điều 45 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch, quy định việc sinh chưa đăng ký trong thời hạn quy định thì phải đăng ký theo thủ tục đăng ký quá hạn.

Người đã thành niên được khai sinh quá hạn tại nơi cư trú

Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người mẹ thực hiện việc đăng ký khai sinh quá hạn cho trẻ em; nếu không xác định được nơi cư trú của người mẹ, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người cha thực hiện việc đăng ký khai sinh quá hạn cho trẻ em.

Trong trường hợp người đã thành niên đăng ký khai sinh quá hạn cho mình, thì có thể đăng ký tại Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi có thẩm quyền đăng ký khai sinh theo quy định nêu trên, hoặc tại Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi người đó cư trú.

Thủ tục đăng ký khai sinh quá hạn

Người đi đăng ký khai sinh quá hạn phải nộp các giấy tờ theo quy định tại khoản 1, Điều 15 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP đã được sửa đổi bổ sung theo khoản 4, Điều 1 Nghị định số 06/2012/NĐ-CP. Theo đó, giấy tờ phải nộp gồm: Tờ khai, Giấy chứng sinh (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn).

Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.

Trong trường hợp cán bộ Tư pháp hộ tịch biết rõ về quan hệ hôn nhân của cha mẹ trẻ em, thì không bắt buộc phải xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn.

Sau khi nhận đủ giấy tờ hợp lệ, cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào sổ đăng ký  khai sinh và bản chính Giấy khai sinh. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho người đi đăng ký một bản chính Giấy khai sinh.

Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn xác minh không quá 5 ngày.

Khi đăng ký khai sinh quá hạn cho người đã thành niên, có hồ sơ, giấy tờ cá nhân như: Sổ hộ khẩu, Giấy chứng minh nhân dân, học bạ, bằng tốt nghiệp, lý lịch cán bộ, lý lịch đảng viên, mà trong các hồ sơ, giấy tờ đó đã có sự thống nhất về họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; dân tộc; quốc tịch, quê quán, thì đăng ký đúng theo nội dung đó.

Trường hợp họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; dân tộc; quốc tịch; quê quán trong các hồ sơ, giấy tờ nói trên của người đó không thống nhất thì đăng ký theo hồ sơ, giấy tờ được lập đầu tiên. Trong trường hợp địa danh đã có thay đổi, thì phần khai về quê quán được ghi theo địa danh hiện tại.

Phần khai về cha mẹ trong Giấy khai sinh và Sổ đăng ký khai sinh được ghi theo thời điểm đăng ký khai sinh quá hạn. Riêng phần ghi về quốc tịch của cha, mẹ trong trường hợp cha, mẹ đã được thôi quốc tịch Việt Nam, đã nhập quốc tịch nước ngoài, thì quốc tịch của cha, mẹ vẫn phải ghi quốc tịch Việt Nam; quốc tịch hiện tại của cha, mẹ được ghi chú vào Sổ đăng ký khai sinh và mặt sau của bản chính Giấy khai sinh.

Tại Mục 6, Phần II Thông tư số 01/2008/TT-BTP ngày 2/6/2008 của Bộ Tư pháp hướng dẫn thực hiện một số quy định của Nghị định số 158/2005/NĐ-CP quy định: Trong trường hợp đăng ký khai sinh quá hạn cho người đã thành niên mà một bên hoặc cả hai bên cha, mẹ đẻ đã chết, thì căn cứ vào những giấy tờ cá nhân có ghi về quan hệ cha, mẹ, con do đương sự xuất trình để ghi; trường hợp không có giấy tờ ghi về quan hệ cha, mẹ, con, thì cơ quan đăng ký hộ tịch phải xác minh, làm rõ trước khi đăng ký.

Trường hợp bà Trần Oanh, là người đã thành niên, đang sinh sống và đã đăng ký hộ khẩu thường trú tại TP. Hồ Chí Minh, từ nhỏ bà chưa được khai sinh, nay bà có thể đăng ký khai sinh quá hạn cho mình tại UBND xã, phường, thị trấn nơi bà cư trú, hoặc nơi người mẹ, người cha của bà cư trú theo quy định nêu trên.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Tin, bài liên quan:

Thủ tục đăng ký lại khai sinh

Thủ tục cấp lại Giấy khai sinh bản chính

Hướng dẫn đăng ký lại giấy khai sinh

Làm khai sinh cho con khi bố mẹ chưa có giấy đăng ký kết hôn

Từ khóa: đăng ký khai sinh , 158/2005/NĐ-CP , 06/2012/NĐ-CP