(Chinhphu.vn) - Bà Vũ Thị Hằng (Hải Phòng) hỏi: Một số lao động của công ty tôi có thời gian làm việc trong môi trường độc hại nhưng không liên tục, vậy những lao động này có được cộng dồn thời gian làm việc này để nghỉ hưu sớm 5 tuổi không?

Câu hỏi của bà Hằng được Luật sư  Lê Văn Đài, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Tại điểm b, khoản 1, Điều 50 Luật Bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 (BHXH) được hướng dẫn tại khoản 2, Điều 26 Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ quy định nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên thì được nghỉ việc hưởng lương hưu.

Mặc dù Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn hiện hành không thấy đề cập đến việc trường hợp thời gian làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm không liên tục, đứt quãng thì được cộng dồn, nhưng căn cứ vào nguyên tắc thời gian đóng BHXH để tính nghỉ hưu là tổng thời gian làm việc và đóng BHXH, nếu có thời gian làm việc và đóng BHXH đứt quãng thì được cộng dồn lại. Vận dụng tương tự, luật sư nhận thấy thời gian làm việc trong trường hợp quy định tại điểm b, khoản 1, Điều 50 Luật này được giảm tuổi nghỉ hưu là thời gian thường xuyên làm việc đủ 15 năm trong các nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại và đóng BHXH theo các mức tiền lương của nghề hoặc công việc đó, nếu có đứt quãng thì được cộng dồn.

Như vậy, trường hợp bà Vũ Thị Hằng phản ánh một số người lao động tại Công ty bà có thời gian làm công việc độc hại, nguy hiểm nhưng đứt quãng, sẽ được cộng dồn các khoảng thời gian làm công việc độc hại, nguy hiểm nhưng đứt quãng ấy, để làm thủ tục nghỉ hưởng lương hưu khi tuổi từ đủ 55 đến đủ 60 tuổi đối với nam và từ đủ 50 đến đủ 55 tuổi đối với nữ. Việc cộng dồn thời gian làm công việc độc hại, nguy hiểm đứt quãng để tính thời gian đủ 15 năm  làm công việc độc hại, nguy hiểm theo quy định tại điểm b, khoản 1, Điều 50 Luật nêu trên là có cơ sở.

Luật sư Lê Văn Đài

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.