(Chinhphu.vn) - Trường hợp đất đã được sử dụng ổn định trước ngày 15/10/1993 không có tranh chấp thì không phân biệt người xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) là người đã sử dụng đất trước hay sau ngày 15/10/1993 khi được cấp GCNQSDĐ đều không phải nộp tiền sử dụng đất.

Ngày 2/6/1995, bà Hoàng Thị Chính (TP. Hải Phòng) mua lô đất 46,5m2 của ông Trịnh Minh Ngọc, được UBND phường xác nhận và Sở Địa chính - Nhà đất cấp Giấy chứng nhận tạm thời quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở.

Nay bà Chính muốn đổi sang GCNQSDĐ và được UBND phường cho biết, vì bà mua đất sau thời điểm 15/10/1993 nên phải nộp 50% tiền sử dụng đất. Bà Chính thắc mắc, trường hợp của bà có phải nộp tiền sử dụng đất không? Nếu có thì nộp ở mức nào?

Luật sư  Lê Văn Đài, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội giải đáp trường hợp của bà Chính như sau:

Khoản 4, Điều 3, Nghị định 198/2004/NĐ-CP ngày 3/12/2004 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất quy định đối tượng không phải nộp tiền sử dụng đất là:

- Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất, khi được cấp GCNQSDĐ trong các trường hợp: Đất đã sử dụng ổn định, được UBND xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 1, khoản 2, khoản 3, khoản 4 Điều 50 Luật Đất đai 2003.

- Hộ gia đình, cá nhân được cơ quan nhà nước có thẩm quyền giao đất ở trước ngày 15/10/1993 theo quy định của pháp luật về đất đai.

Đồng thời, theo Điểm 2, Mục III Thông tư 117/2004/TT-BTC ngày 7/12/2004 của Bộ Tài chính hướng dẫn cụ thể đối tượng không phải nộp tiền sử dụng đất quy định tại Khoản 4 Điều 3 Nghị định số 198/2004/NĐ-CP thì hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất khi được cấp GCNQSDĐ không phải nộp tiền sử dụng đất trong một số trường hợp cụ thể như sau:

- Đất đang sử dụng ổn định được UBND xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 50 của Luật Đất đai năm 2003; trong trường hợp đất đã được sử dụng ổn định trước ngày 15/10/1993 không có tranh chấp thì không phân biệt người xin cấp GCNQSDĐ là người đã sử dụng đất trước ngày 15/10/1993 hoặc là người sử dụng đất sau ngày 15/10/1993 (do nhận chuyển nhượng, thừa kế, hiến, tặng...) khi được cấp GCNQSDĐ đều không phải nộp tiền sử dụng đất.

- Trường hợp mua thanh lý, hoá giá nhà ở (mua nhà ở) gắn liền với đất ở của các doanh nghiệp Nhà nước, hợp tác xã trước ngày 15/10/1993 quy định tại tiết đ khoản 1 Điều 50 Luật Đất đai phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật đất đai tại thời điểm mua nhà gắn liền với đất.

Trường hợp bà Hoàng Thị Chính hỏi, lô đất 46,5m2 bà nhận chuyển nhượng của ông Trịnh Minh Ngọc từ ngày 2/6/1995, đã được UBND phường xác nhận chuyển nhượng, được Sở Địa chính - Nhà đất cấp Giấy chứng nhận tạm thời quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở. Diện tích đất này đã được ông Ngọc sử dụng ổn định từ trước 15/10/1993, sau khi nhận chuyển nhượng đất từ ông Ngọc, bà Chính sử dụng ổn định, được UBND phường xác nhận là không có tranh chấp.

Nếu những thông tin bà Chính cung cấp là chính xác, nay bà có yêu cầu  cấp đổi GCNQSDĐ thì theo quy định tại Điểm 2.a, Mục III Thông tư 117/2004/TT-BTC nêu trên thì bà không phải nộp tiền sử dụng đất.

Luật sư Lê Văn Đài

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.