(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Hải Yến (daoyen0311@...) có bằng cử nhân kinh tế. Tháng 11/2005, bà Yến được tuyển dụng vào doanh nghiệp nhà nước. Sau 2 tháng thử việc với mức lương 2,34 x 85%, bà được ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hưởng lương bậc 1 kinh tế viên, hệ số 2,34.

Ngày 1/5/2012, bà Yến được nâng lương bậc 3 kinh tế viên, hệ số 2,96, thời gian đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) 6 năm 10 tháng. Ngày 1/9/2012, bà Yến xin thôi việc, ngừng đóng BHXH và đã nhận bảo hiểm thất nghiệp nhưng chưa nhận BHXH một lần. Sau một thời gian nghỉ việc, bà Yến trúng tuyển vào công chức.

Bà Yến muốn được biết bà có được xếp lương công chức theo bậc lương đã hưởng tại doanh nghiệp nhà nước (DNNN) không? Bà có phải thực hiện chế độ tập sự không? Thời gian tính nâng bậc lương lần sau từ thời điểm nào? 

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời câu hỏi của bà Yến như sau:

Tại điểm a, khoản 1, Điều 11, Thông tư số 13/2010/TT-BNV ngày 30/12/2010 của Bộ Nội vụ hướng dẫn việc xếp ngạch, bậc lương đối với trường hợp đã có thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc khi được tuyển dụng  vào công chức như sau:

Đối với trường hợp đang được xếp lương theo ngạch, bậc, chức vụ, cấp hàm theo bảng lương do Nhà nước quy định, được bổ nhiệm và xếp lương vào ngạch chuyên viên hoặc tương đương trở xuống, thì người đứng đầu cơ quan quản lý công chức quyết định xếp ngạch, bậc lương theo thẩm quyền và theo đúng hướng dẫn tại Thông tư số 79/2005/TT-BNV ngày 10/8/2005 của Bộ Nội vụ hướng dẫn chuyển xếp lương đối với cán bộ, công chức, viên chức khi thay đổi công việc và các trường hợp được chuyển công tác từ lực lượng vũ trang, cơ yếu và công ty nhà nước vào làm việc trong các cơ quan nhà nước và các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước.

Trường hợp được miễn thực hiện chế độ tập sự

Theo quy định tại Điều 12 Thông tư này, người được tuyển dụng được miễn thực hiện chế độ tập sự khi có đủ các điều kiện sau:

- Đã có thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc bằng hoặc lớn hơn thời gian tập sự 12 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào công chức loại C; 6 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào công chức loại D;

- Trong thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc nêu trên, người được tuyển dụng đã làm những công việc theo yêu cầu của ngạch công chức được tuyển dụng.

Trường hợp  bà Nguyễn Thị Hải Yến có thời gian làm việc, đóng BHXH 6 năm 10 tháng tại một DNNN, thôi việc từ ngày 1/9/2012. Sau một thời gian nghỉ việc bà Yến mới thi tuyển và được tuyển dụng vào công chức. Đây không phải là trường hợp đang làm việc, đang hưởng lương tại DNNN được chuyển công tác, được điều động vào cơ quan nhà nước. Vì vậy, bà Yến không thuộc đối tượng chuyển xếp lương được hướng dẫn tại điểm 9, Mục III Thông tư số 79/2005/TT-BNV ngày 10/8/2005 của Bộ Nội vụ.

Khi được bổ nhiệm vào ngạch chuyên viên (công chức loại C) có trình độ đào tạo đại học, bà Yến  được xếp vào ngạch lương công chức loại A1 (theo phân loại công chức cũ), bậc 1/9 hệ số 2,34 tại Bảng lương chuyên môn nghiệp vụ đối với  cán bộ, công chức trong các cơ quan Nhà nước ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ. 

Nếu hồ sơ tuyển dụng của bà Yến thể hiện bà có thời gian đóng BHXH bắt buộc 6 năm 10 tháng, mà chưa nhận chế độ BHXH một lần; trong thời gian đóng BHXH bắt buộc đó bà Yến đã làm công việc đúng với yêu cầu của ngạch công chức được tuyển dụng, thì bà thuộc trường hợp được miễn chế độ tập sự và được hưởng ngay 100% lương bậc 1 hệ số 2,34. 

Thời gian nâng bậc lần sau tính từ ngày được bổ nhiệm vào ngạch công chức. Sau 3 năm (đủ 36 tháng) giữ bậc lương trong ngạch được xét nâng lên một bậc lương. 

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Tin liên quan:

Xếp lương thời gian công tác trước khi được tuyển dụng

Chuyển cơ quan có được giữ bậc lương?

Xếp lương trường hợp chuyển công tác từ doanh nghiệp vào cơ quan nhà nước

Việc bảo lưu hệ số lương khi thay đổi công việc

Hướng dẫn xếp lương đối với CBCCVC khi thay đổi công việc

Hướng dẫn chuyển xếp lương cũ sang lương mới

Từ khóa: Chuyển xếp lương , nâng bậc lương , chuyển công tác