Trang chủ » Hướng dẫn chính sách, pháp luật

08:00, 19/07/2013

Giải đáp về lương và phụ cấp của giáo viên...

Ông Bế Minh Hội (minhhoi78@...) đề nghị hướng dẫn về quyền lợi đối với giáo viên dạy nghề tại Trung tâm dạy nghề huyện Đình Lập, tỉnh Lạng Sơn, được điều động từ trường THCS và tiểu học từ năm 2010.

Miễn tập sự đối với viên chức đã có thời gian đóng BHXH?

15:45, 11/03/2020

Bà Nguyễn Thị Bích Hằng có trình độ thạc sỹ, 7 năm làm hợp đồng lao động tại 1 cơ quan quản lý nhà nước, đóng BHXH liên tục, đã tập sự 12 tháng, làm kế toán 4...

Công ty cho nghỉ Tết dài hơn thời gian quy định có trái luật?

08:02, 27/02/2020

Theo phản ánh của bà Phùng Lệ Trưng (Nha Trang), Công ty bà quyết định cho người lao động nghỉ Tết âm lịch 6 ngày hưởng nguyên lương, nhiều hơn 1 ngày so với quy định và thỏa...

Tất cả thân nhân liệt sỹ đều được xem xét giảm tiền sử dụng đất

07:02, 26/02/2020

Tất cả thân nhân liệt sỹ có ghi tên ở mặt sau Giấy chứng nhận gia đình liệt sỹ đều được xem xét giảm tiền sử dụng đất khi cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền...

Quy định về ghi tên trên sổ đỏ

07:02, 26/02/2020

Ông Hà Văn Tiến năm nay 21 tuổi, chưa lập gia đình và hiện đang ở với bố mẹ. Ngày 17/2/2020, xã có thông báo làm Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Sổ hộ khẩu hiện do...

Nguyên tắc thực hiện miễn, giảm tiền sử dụng đất

07:02, 23/02/2020

Tháng 3/1993, mẹ đẻ của ông Vũ Quang Cường (tỉnh Hải Dương) được công ty thanh lý 200m2 đất. Nay gia đình ông làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên mẹ của...

Có được hưởng cả 2 khoản phụ cấp?

11:02, 21/02/2020

Ông Trần Hoàng Phong (Phú Yên) đang giữ chức danh Bí thư Đoàn trường THPT (mức phụ cấp 0,25), kiêm đảng ủy viên Đảng bộ trường THPT (mức phụ cấp 0,3). Ông Phong hỏi, ông có được cả...

Nghỉ thai sản có được hưởng phụ cấp ưu đãi nghề?

17:02, 20/02/2020

Bà Hà Mão là nhà giáo công tác ở vùng kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn. Từ tháng 11/2019, bà Mão nghỉ thai sản nhưng trong tháng 11 bà vẫn được hưởng phụ cấp ưu đãi nghề....

Có được hưởng chế độ ốm đau khi bị tai nạn không?

14:02, 19/02/2020

Ông Nguyễn Bá Hà làm công nhân tại một công ty thuộc tỉnh Đồng Nai, đóng BHXH, BHYT được 8 năm. Do bất cẩn tự ngã xe, ông bị gãy xương tay, phải vào Bệnh viện khám, điều...

Lao động bán thời gian, có cần ký kết hợp đồng lao động?

07:02, 18/02/2020

Bà Nguyễn Phương Thảo làm việc tại 1 Văn phòng đại diện công ty (thương nhân) nước ngoài, hoạt động trong lĩnh vực dịch vụ phát triển phần mềm máy tính. Văn phòng có thuê 2 sinh viên...

Người nào đứng tên chủ tài khoản của công ty?

08:02, 17/02/2020

Đối với người giữ chức danh, chức vụ tại công ty TNHH MTV mà Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ, tại Điểm b Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 97/2015/NĐ-CP quy định, người được bổ...