Trang chủ » Hướng dẫn chính sách, pháp luật

08:00, 19/07/2013

Giải đáp về lương và phụ cấp của giáo viên...

Ông Bế Minh Hội (minhhoi78@...) đề nghị hướng dẫn về quyền lợi đối với giáo viên dạy nghề tại Trung tâm dạy nghề huyện Đình Lập, tỉnh Lạng Sơn, được điều động từ trường THCS và tiểu học từ năm 2010.

Xác nhận tình trạng hôn nhân của người để lại di sản

12:02, 30/12/2019

Mẹ đẻ của bà Doãn Ngọc Thảo sinh năm 1926, chết năm 2017, bố đẻ của bà chết năm 2000. Bà Thảo đến Văn phòng Công chứng để làm thủ tục khai nhận thừa kế di sản do...

Được cử đi học tập trung có thôi hưởng phụ cấp chức vụ?

07:02, 29/12/2019

Ông Huỳnh Tiến Vũ (Long An) giữ chức vụ Phó trưởng khoa 1 bệnh viện, được cử đi học chuyên khoa I tập trung 2 năm. Vậy ông có được giữ nguyên phụ cấp chức vụ hay không?...

Có được bảo lưu thành tích xuất sắc để xét nâng lương trước hạn?

11:02, 27/12/2019

Đơn vị ông Phạm Xuân Diệu có một giáo viên có thành tích xuất sắc (năm 2017, 2018 đạt Lao động tiên tiến và năm 2019 đạt Chiến sỹ thi đua cơ sở) nên theo quy định của...

Cách tính ngày đi đường trong thời gian nghỉ phép

14:02, 04/12/2019

Theo quy định tại Khoản 4, Điều 111 Bộ luật Lao động, khi nghỉ hàng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi...

Điều kiện hưởng lương hưu và mức lương hưu

07:02, 04/12/2019

Ông Bùi Văn Tiên (Bắc Giang) sinh tháng 2/1965. Tháng 1/1987 ông ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) và được biên chế vào doanh nghiệp, hưởng lương theo công việc đặc biệt độc hại từ tháng 10/1988.

Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi chấm dứt HĐLĐ

07:02, 03/12/2019

Tháng 3/2013, ông Văn Đức Huy Lam (tỉnh Đắk Nông) ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) với công ty và đóng BHXH từ tháng 5/2013 đến nay. Do công ty khó khăn, thu gọn bộ máy, tinh giản...

Xếp lương viên chức văn thư trung cấp khi tuyển dụng

11:02, 02/12/2019

Bà Nguyễn Bình Nhi (TPHCM), có bằng Cao đẳng kế toán, ký hợp đồng làm nhân viên văn thư Trường mầm non từ tháng 11/2013. Đến tháng 6/2015, bà Nhi có bằng Sơ cấp văn thư lưu trữ...

Phân chia di sản thừa kế khi di chúc không rõ ràng?

12:02, 21/11/2019

Bố mẹ bà Phan Thị Kim Dung đã lập di chúc, để thừa kế căn nhà cho hai người em bà Dung. Trong di chúc có ghi: “Một trong hai người chết đi, người còn lại toàn quyền...

Chi nhánh có thể kinh doanh ngành nghề có điều kiện khi được ủy quyền?

07:02, 17/11/2019

Bà Mai Trúc Liễu hỏi, Công ty ủy quyền cho chi nhánh thực hiện chức năng ngành nghề kinh doanh của công ty, nhưng ngành nghề này có điều kiện, công ty đã được cấp giấy chứng nhận...

Thay đổi nội dung hợp đồng thế chấp có phải đăng ký lại?

07:02, 14/11/2019

Trường hợp phải đăng ký thay đổi nội dung thế chấp đã đăng ký là bổ sung nghĩa vụ được bảo đảm mà trong hợp đồng bảo đảm ban đầu các bên không có thỏa thuận về việc...