(Chinhphu.vn) –  Ông Chí Hiếu (lacphucloctho@...) đang hưởng 5% phụ cấp thâm niên vượt khung. Vậy, 5% phụ cấp thâm niên vượt khung này có là cơ sở để tính lương hưu không?

Về vấn đề này,  bà Trần Thị Thúy Nga, Vụ trưởng Vụ Bảo hiểm xã hội (Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội) trả lời như sau:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 94 Luật Bảo hiểm xã hội thì người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có).

Căn cứ quy định nêu trên, khoản phụ cấp thâm niên vượt khung được tính trong tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội và là cơ sở để tính lương hưu.

Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơn Vụ Bảo hiểm xã hội (Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội)  đã có thông tin trả lời công dân qua Cổng TTĐT Chính phủ.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức và công dân

Tin liên quan:

- Cộng phụ cấp thâm niên nghề để tính lương hưu

Mức lương bình quân để tính lương hưu

- Đóng BHXH và tính hưởng lương hưu

- Hướng dẫn tính hưởng chế độ hưu trí theo mức lương tối thiểu mới

- Hướng dẫn xác định thời điểm hưởng lương hưu

Từ khóa: Luật Bảo hiểm xã hội