Trang chủ » Kết quả tìm kiếm
Từ khóa
Tìm kiếm trong
Tìm theo chuyên mục
Tìm theo ngày đến

Phụ cấp đặc thù có được trừ thuế thu nhập cá nhân?

11:02, 29/11/2021

Theo phản ánh của ông Nguyễn Văn Hiếu (Quảng Trị), căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC thì tiền thưởng vận hành an toàn điện là chế độ phụ cấp đặc thù ngành...

Đăng ký người phụ thuộc là bác ruột cần giấy tờ gì?

09:02, 30/10/2021

Trường hợp người nộp thuế đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc là cá nhân không nơi nương tựa mà người nộp thuế trực tiếp nuôi dưỡng thì phải đáp ứng điều kiện theo hướng...

Chi phí cho nhân viên cách ly tại công ty có tính vào thuế TNCN?

08:02, 11/10/2021

Theo quy định nếu khoản thu nhập của cá nhân thuộc thu nhập từ tiền lương, tiền công, không thuộc các khoản không phải tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân (TNCN) và các khoản...

Chi phí test nhanh cho người lao động có phải chịu thuế TNCN?

14:02, 24/09/2021

Công ty của bà Nguyễn Hương (Hà Nội) có phát sinh chi phí xét nghiệm nhanh COVID-19 cho một số nhân viên phải đi công tác từ thành phố Hà Nội đến tỉnh Vĩnh Phúc 3 ngày/lần. Bà...

Có tính thuế tiền hỗ trợ nhà ở cho người lao động bị ảnh hưởng dịch?

09:02, 28/09/2021

Công ty của bà Nguyễn Dung (Hải Phòng) chi hỗ trợ tiền nhà cho người lao động của Công ty không thể về quê do dịch COVID-19. Bà Dung hỏi, Công ty có được tính vào chi phí...

Hướng dẫn hoàn thuế đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu

12:02, 15/09/2021

Công ty ông Nguyễn Hà (Hà Nội) đã hoàn thuế giá trị gia tăng (GTGT) đến tháng 7/2019 và dự định xin hoàn thuế cho kỳ tiếp theo theo điều kiện hoàn thuế đối với hàng hóa, dịch...

Xe trúng thưởng có phải đóng thuế không?

09:02, 11/08/2021

Ông Nguyễn Thế Hùng (Khánh Hòa) tham gia chương trình bốc thăm may mắn và trúng được một chiếc xe máy. Tuy nhiên, khi ông đến đơn vị thuế để đăng ký xe thì được yêu cầu chứng...

CMND của người phụ thuộc hết hạn, giảm trừ gia cảnh thế nào?

09:20, 28/06/2021

Bố của bà Trần Thị Hạnh (Hà Nam) bị tai biến mạch máu não, bị liệt, nằm một chỗ nhiều năm. Chứng minh nhân dân (CMND) của bố bà đã quá hạn nhưng không thể đi làm thủ...

Thu nhập trong thời gian công tác nước ngoài, tính thuế thế nào?

15:02, 18/06/2021

Ông Trần Văn Lê (Vĩnh Phúc) được công ty cử đi làm việc tại chi nhánh ở nước ngoài trên 2 năm. Lương và thu nhập công ty vẫn trả tại Việt Nam và có khấu trừ thuế...

Vợ không có thu nhập, có được tính giảm trừ gia cảnh?

07:02, 13/06/2021

Ông Lê Phúc Chính (Bắc Kạn) làm việc tại một đơn vị tư nhân, ông muốn kê khai người phụ thuộc là vợ. Hiện vợ ông đang trong độ tuổi lao động, có khả năng lao động nhưng...