Trang chủ » Kết quả tìm kiếm
Từ khóa
Tìm kiếm trong
Tìm theo chuyên mục
Tìm theo ngày đến

Có phải đóng BHXH cho lao động bán thời gian?

08:02, 24/01/2018

Ông Bùi Anh Tuấn (TP. HCM) đang sử dụng lao động bán thời gian tại cửa hàng với giá là 20.000 đồng/1 tiếng. Ông Tuấn hỏi, nếu sử dụng lao động làm việc từ 8 tiếng trở lên...

Ký hợp đồng lao động 1 tháng cũng phải đóng BHXH

15:02, 23/01/2018

Công ty bà Lê Thúy (TP. HCM) ký Hợp đồng nguyên tắc với một lao động, thanh toán theo đợt, khi nào làm xong mới trả tiền, không quy định thời gian cụ thể. Bà Thúy hỏi, trường...

Người lao động tự ý nghỉ việc phải bồi thường cho DN

10:02, 30/12/2017

Trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ không đúng quy định được coi là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) trái pháp luật và người sử dụng lao động có quyền yêu...

Quyền đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động

07:02, 20/12/2017

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 37 Bộ luật Lao động, người lao động làm việc theo Hợp đồng lao động (HĐLĐ) không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ, nhưng phải báo...

Chấm dứt HĐLĐ để nghỉ hưu có được trợ cấp thôi việc?

09:02, 08/12/2017

Công ty TNHH MTV Dịch vụ Công ích Quận Tân Bình hiện có một số công nhân quét rác đường phố, làm công việc nặng nhọc theo quy định tại Khoản 2 Điều 15 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH. Số...

Khi người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm việc

12:02, 15/11/2017

Qua hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty Luật TNHH IPIC đề nghị cơ quan chức năng giải thích và hướng dẫn cách áp dụng Khoản 1, Điều 42 Bộ luật Lao...

Chấm dứt HĐLĐ đúng pháp luật có được trợ cấp thôi việc?

09:02, 06/11/2017

Đối với trường hợp người lao động gần đủ tuổi nghỉ hưu (chưa đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật Lao động) mà...

Trợ cấp thất nghiệp khi công ty nợ BHXH?

10:02, 31/10/2017

Công ty của bà Kim Thị Luyến (Nam Định) do khó khăn nên chậm chốt sổ BHXH cho người lao động, dẫn đến người lao động khi chấm dứt hợp đồng không nhận được trợ cấp thất nghiệp....

Trường hợp nào coi là đơn phương chấm dứt HĐLĐ?

07:02, 22/09/2017

Bà Ánh Tuyết (Đồng Tháp) làm việc theo hợp đồng lao động (HĐLĐ) xác định thời hạn 1 năm. Nay bà xin nghỉ việc khi chưa hết hạn hợp đồng và đã có đơn xin thôi việc trước...

Nhu cầu việc làm tăng mạnh trong quý III/2017

16:39, 15/09/2017

Quý III/2017, Bộ LĐTB&XH dự báo nhu cầu việc làm sẽ tăng mạnh trong một số ngành như công nghiệp chế biến, chế tạo, xây dựng, vận tải kho bãi tăng.