Trang chủ » Kết quả tìm kiếm
Từ khóa
Tìm kiếm trong
Tìm theo chuyên mục
Tìm theo ngày đến

Trường hợp đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản

08:11, 07/09/2013

Bà Đỗ Thị Thùy (ducthuy205387@...) đóng BHXH từ tháng 1/2013, dự kiến sinh con vào tháng 10/2013. Với thời gian đóng BHXH như vậy bà Thùy có được hưởng chế độ thai sản không?

Quyền lợi khi thôi việc

11:11, 05/09/2013

Ông Trần Thanh Đức (thanhduc22@...) và ông Nguyễn Minh Hiếu (hieunguyenco@...) đề nghị hướng dẫn về quyền lợi được hưởng khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động tại công ty cổ phần.

Phải nộp tiền lãi do chậm đóng BHXH

08:20, 22/08/2013

Ban Quản lý dự án cấp nước sạch và vệ sinh nông thôn tỉnh Nam Định là đơn vị hành chính sự nghiệp, do ngân sách của tỉnh cấp kinh phí hoạt động. Do kinh phí năm 2013...

Công ty có dưới 10 lao động, đóng BHTN thế nào?

10:36, 13/08/2013

Ông Đỗ Văn Quyết (dovanquyet855@...) đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) được 4 năm, sau đó chuyển đến công ty khác làm việc, nhưng công ty này có số lao động ít hơn 10 người nên ông không...

Không được hoàn trả tiền BHXH đã đóng

09:11, 07/08/2013

Bà Thảo Nguyên đóng BHXH bắt buộc từ tháng 10/2011 đến tháng 3/2012. Do điều kiện bà không thể tiếp tục đóng BHXH và muốn chỉ đóng BHYT. Bà Thảo hỏi, nếu bà không tiếp tục tham gia...

Khi nào được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

08:02, 06/08/2013

Chồng bà Phạm Thị Đào (anhdaodc@...) làm việc tại Công ty sữa được 8 năm, đóng BHXH được 40 tháng, khi nghỉ việc không đăng ký bảo hiểm thất nghiệp. Sau đó làm việc tại công ty khác...

Điều kiện được hưởng lương hưu

10:36, 05/08/2013

Theo quy định tại Điều 50 và Điều 51 Luật BHXH thì điều kiện để hưởng lương hưu là phải đủ 20 năm đóng BHXH trở lên và có đủ tuổi đời trong từng trường hợp cụ thể.

Trường hợp doanh nghiệp gặp khó khăn nợ tiền BHXH

09:02, 04/08/2013

Theo phản ánh của bà Mai Thúy (thuymai1986@...), doanh nghiệp của bà chậm đóng BHXH nên một số chế độ ốm đau, thai sản đơn vị đã ứng chi trả cho người lao động, nhưng không được cơ...

Được hưởng đồng thời 2 trợ cấp thai sản và thất nghiệp?

09:20, 31/07/2013

Theo Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, đối với mỗi chế độ, nếu người lao động đáp ứng đủ các điều kiện thì được hưởng chế độ đó.

Chế độ tử tuất đối với người về hưu

16:02, 01/08/2013

Ông Nguyễn Thanh Sơn (sonbsx.stylestone@...) hỏi: Bố tôi mới nghỉ hưu và lĩnh lương hưu được 2 tháng thì chết do tự tử. Vậy, gia đình tôi có được hưởng chế độ tiền tuất của bố tôi không?