Trang chủ » Kết quả tìm kiếm
Từ khóa
Tìm kiếm trong
Tìm theo chuyên mục
Tìm theo ngày đến

Có bắt buộc đóng BHXH một lần để nghỉ hưu khi đủ tuổi không?

17:02, 20/01/2020

Ông Nguyễn Ngọc (tỉnh Phú Thọ) sinh tháng 8/1959, tháng 8/2019 đủ 60 tuổi, đóng BHXH được 19 năm 10 tháng, còn thiếu 2 tháng đóng BHXH mới đủ điều kiện nghỉ hưu.

Quy định về đưa người lao động đi thực tập ở nước ngoài

14:02, 16/01/2020

Công ty Luật TNHH Asia Legal muốn được biết, tiêu chí nào để phân biệt hai trường hợp: “đào tạo nghề” theo quy định Điều 62 Bộ luật Lao động 2012 và “đi làm việc ở nước ngoài...

Giáo viên nước ngoài dạy ở trường phổ thông VN cần điều kiện gì?

07:02, 07/01/2020

Bà Đàm Thị Thúy Hiền (Hà Nội) hỏi: Để đáp ứng điều kiện làm giáo viên tiếng Anh cấp phổ thông đối với người nước ngoài, ngoài bằng đại học, có đủ kinh nghiệm giảng dạy, có bắt...

Bãi bỏ 111 văn bản QPPL do Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ ban hành

18:24, 06/01/2020

Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ vừa ban hành nghị đinh, quyết định bãi bỏ 111 văn bản quy phạm pháp luật.

Chế độ với giáo viên mắc bệnh cần chữa trị dài ngày

09:02, 08/01/2020

Theo quy định, trường hợp người lao động xin nghỉ bệnh vào ngày nghỉ phép hàng năm sẽ được hưởng 100% lương và quy định người lao động đang tham gia BHXH mà nghỉ bệnh vào ngày không...

Cơ sở giáo dục đại học định hướng nghiên cứu phải đạt 6 tiêu chí

19:50, 31/12/2019

Chính phủ vừa ban hành Nghị định 99/2019/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Giáo dục đại học, trong đó quy...

Chưa học hết cấp 3 có được học nghề không?

14:02, 31/12/2019

Bà Trần Nguyễn Thùy Dung (TP.HCM) hỏi: Cháu tôi đang học tại trường trung học cơ sở, nay muốn theo học nghề, vậy lứa tuổi nào thì được giới thiệu đi học nghề? Được hưởng trợ cấp gì...

May công nghiệp có thuộc nghề nặng nhọc, độc hại không?

14:20, 02/01/2020

Hiện nay, công việc đo đếm vải, trải vải chưa được quy định trong Danh mục nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

Hợp đồng thử việc có phải đóng BHXH?

16:45, 25/12/2019

Hợp đồng thử việc không phải đóng BHXH nếu trong nội dung hợp đồng không nhắc đến việc đóng BHXH như hợp đồng lao động (HĐLĐ). Tuy nhiên, nếu thời gian thử việc ghi trong HĐLĐ mà HĐLĐ...

Bị tai nạn trên đường đi làm, có được chế độ tai nạn lao động lao động?

14:02, 19/12/2019

Theo quy định để có cơ sở giải quyết chế độ tai nạn khi đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc đến nơi ở cần căn cứ vào biên bản điều tra...