Trang chủ » Kết quả tìm kiếm
Từ khóa
Tìm kiếm trong
Tìm theo chuyên mục
Tìm theo ngày đến

Thỏa thuận trong hợp đồng lao động thế nào là không vi phạm?

11:02, 16/07/2020

Nếu người sử dụng lao động và người lao động thỏa thuận điều khoản nhằm bảo vệ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ thì hợp đồng lao động đó không vi phạm pháp luật.

Làm bù vào Chủ nhật và ngày lễ, tính lương thế nào?

12:20, 15/07/2020

Công ty của bà Trần Thị Mừng (Hưng Yên) xếp lịch làm việc năm 2020 có 2 ngày làm bù là ngày 1/2/2020-thứ Bảy được nghỉ, làm bù vào ngày 2/2/2020-Chủ nhật và ngày 2/4/2020 (Giỗ tổ Hùng...

Từ năm 2021 tuổi nghỉ hưu được điều chỉnh theo lộ trình

08:02, 10/07/2020

Căn cứ quy định tại Điều 169 Bộ luật Lao động năm 2019 thì từ năm 2021 tuổi nghỉ hưu của người lao động được điều chỉnh theo lộ trình cho đến khi đủ 62 tuổi đối với...

Không có chứng chỉ hành nghề không được đảm nhận chức danh

11:02, 09/07/2020

Ông Cao Thanh Minh (TPHCM) tốt nghiệp đại học chuyên ngành xây dựng dân dụng và công nghiệp, hiện công tác tại ban quản lý dự án một công trình cấp I (tư nhân). Ông đã có chứng...

Luật hóa để thương lượng tập thể thực chất

15:31, 06/07/2020

Công ước 98 ILO nhằm bảo đảm thương lượng tập thể giữa người lao động và người sử dụng lao động có thể diễn ra một cách hiệu quả. Do đó, một thay đổi quan trọng của Việt...

Chuyển công việc khác có được giữ nguyên lương?

08:20, 25/06/2020

Người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động được trả lương theo công việc mới; nếu tiền lương của công việc mới thấp hơn tiền lương công việc cũ thì được giữ nguyên...

Đề xuất chính sách đối với lao động nữ, bảo đảm bình đẳng giới

18:34, 19/06/2020

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đang dự thảo Nghị định quy định về chính sách đối với lao động nữ và bảo đảm bình đẳng giới.

Kiêm nhiệm kế toán có được phụ cấp?

08:02, 18/06/2020

Luật pháp về kế toán có quy định về phụ cấp trách nhiệm công việc của kế toán trưởng, phụ trách kế toán trong lĩnh vực kế toán Nhà nước mà không có quy định về phụ cấp...

Quy định về người lao động nước ngoài di chuyển trong nội bộ DN

10:02, 16/06/2020

Người lao động nước ngoài phải có các giấy tờ chứng minh đã được doanh nghiệp nước ngoài tuyển dụng ít nhất trước đó 12 tháng tính đến thời điểm doanh nghiệp nộp đủ hồ sơ hợp lệ.

Quản lý chặt chẽ hơn về lao động, hợp đồng, tiền lương, kỷ luật, trách nhiệm vật chất

15:28, 04/06/2020

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội đang dự thảo Nghị định quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về quản lý lao động, hợp đồng lao động, tiền...