Trang chủ » Kết quả tìm kiếm
Từ khóa
Tìm kiếm trong
Tìm theo chuyên mục
Tìm theo ngày đến

Cải cách tiền lương: Không để ‘phụ’ thành ‘chính’

10:19, 06/05/2018

Chênh lệch quá lớn giữa lương và phụ cấp theo lương hiện nay dẫn đến trường hợp thu nhập của cán bộ, công chức chủ yếu nhờ phụ cấp chứ không phải nhờ lương. Đây là một trong...

Cải cách để tiền lương trở thành động lực phát triển bền vững

10:50, 05/05/2018

Tiền lương sẽ là thu nhập chính, phản ánh đầy đủ thu nhập của người lao động và bảo đảm đời sống cho người lao động và gia đình.

Thời gian giữ ngạch để được thi chuyên viên chính

07:02, 27/04/2018

Bà Đỗ Đào Hạnh (Hải Phòng) được tuyển dụng ngạch giảng viên trường cao đẳng từ năm 2000, công tác liên tục đến ngày 30/11/2017. Cùng thời gian làm tại trường, từ tháng 4/2015 đến nay, bà Hạnh...

Hướng dẫn thực hiện mức lương cơ sở mới từ 1/7/2018

11:04, 20/04/2018

Bộ Nội vụ đang dự thảo Thông tư hướng dẫn thực hiện mức lương cơ sở đối với các đối tượng hưởng lương, phụ cấp trong các cơ quan, đơn vị sự nghiệp công lập của Đảng, Nhà...

Hợp đồng dưới 12 tháng có được hưởng thu nhập tăng thêm?

08:02, 10/04/2018

Cơ sở để trích lập Quỹ bổ sung thu nhập căn cứ quỹ tiền lương, ngạch bậc chức vụ và các khoản phụ cấp, trong đó bao gồm tiền lương của lao động hợp đồng từ 1 năm...

Quy định về xếp lương theo trình độ đào tạo với cán bộ xã

10:02, 23/02/2018

Tháng 7/2015, bà Phạm Thị Hồng (Quảng Ninh) làm Bí thư Đoàn xã. Đến tháng 3/2017, bà tái cử Bí thư Đoàn xã nhiệm kỳ 2017-2022; hưởng hệ số lương 1,75 và các khoản phụ cấp khác.

Phụ cấp khu vực có tính đóng BHXH?

07:20, 27/02/2018

Bà Huỳnh Trân (Gia Lai) là kế toán trường THPT đóng tại xã có phụ cấp khu vực 0,3. Bà Trân hỏi, theo quy định của Luật BHXH, từ ngày 1/1/2018, khoản phụ cấp khu vực 0,3 của...

Cách ghi tiền lương trên hợp đồng lao động

14:02, 15/02/2018

Căn cứ Điều 23 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định nội dung hợp đồng lao động phải có mức lương, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung...

Công chức tập sự có được chi trả thu nhập tăng thêm?

07:02, 30/01/2018

Bà Nguyễn Nhàn trúng tuyển công chức, tập sự 12 tháng từ ngày 1/12/2016 tại một Chi cục thuộc Sở. Tháng 12/2017 cơ quan bà có chi thu nhập tăng thêm cho công chức, viên chức và người...

Áp dụng lương theo NĐ 204/2004/NĐ-CP hay 205/2004/NĐ-CP?

09:02, 26/01/2018

Việc áp dụng hệ số lương để lập dự toán đo đạc bản đồ và quản lý đất đai trước tháng 2/2016 thực hiện theo Thông tư liên tịch số 04/2007/TTLT-BTNMT-BTC; từ tháng 2/2016 đến nay thì thực...