Trang chủ » Kết quả tìm kiếm
Từ khóa
Tìm kiếm trong
Tìm theo chuyên mục
Tìm theo ngày đến

Nhiều đề xuất mới về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi

15:48, 03/04/2020

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội đang dự thảo Nghị định quy định chi tiết một số điều của Bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi với nhiều điểm...

Quy định về hợp đồng lao động với người lao động cao tuổi

07:02, 13/03/2020

Ông Nguyễn Văn Ngọc hỏi, Công ty có nhu cầu ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) với người lao động cao tuổi (trên 60 đối với nam) thì nội dung HĐLĐ có khác gì so với HĐLĐ thông...

Có bắt buộc đóng BHXH một lần để nghỉ hưu khi đủ tuổi không?

17:02, 20/01/2020

Ông Nguyễn Ngọc (tỉnh Phú Thọ) sinh tháng 8/1959, tháng 8/2019 đủ 60 tuổi, đóng BHXH được 19 năm 10 tháng, còn thiếu 2 tháng đóng BHXH mới đủ điều kiện nghỉ hưu.

Quy định về độ tuổi để xác định người lao động cao tuổi

06:20, 23/10/2019

Quy định về độ tuổi để xác định người lao động cao tuổi trong Bộ luật Lao động 2012 đang là một vấn đề vướng mắc. Hiện không có văn bản nào quy định chi tiết và hướng...

Tổ chức sàn giao dịch việc làm cho người cao tuổi

11:30, 10/10/2019

Theo số liệu khảo sát của Cục Việc làm (Bộ LĐTB&XH), cả nước hiện có khoảng 13 triệu người cao tuổi (NCT), trong đó 46% có nhu cầu làm việc và đang làm việc, 68% người có khả...

Rút ngắn thời giờ làm việc năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu

08:02, 17/05/2019

Căn cứ theo khoản 10 Điều 3 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013 của Chính phủ về thời giờ làm việc có hưởng lương thì người sử dụng lao động phải chi trả lương đối với thời giờ...

Chưa đủ 20 năm đóng BHXH được hưởng quyền lợi gì?

14:02, 02/04/2019

Để được hưởng lương hưu khi nghỉ việc, người lao động cần có đơn đề nghị người đứng đầu đơn vị sự nghiệp tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động sau độ tuổi nghỉ hưu cho đến...

Làm việc sau nghỉ hưu vẫn được trợ cấp khi thôi việc

14:02, 12/03/2019

Ông Dương Quý Ngọc (Cần Thơ) hỏi, người lao động đã làm thủ tục nhận lương hưu nhưng vẫn tiếp tục làm việc cho công ty, thuộc đối tượng chuyển tiếp tại Khoản 2, Điều 38 Nghị định...

Tiếp tục làm việc sau 60 tuổi, có phải ký lại hợp đồng?

15:45, 03/12/2018

Trường hợp người lao động tiếp tục lao động sau 60 tuổi đối với nam hoặc 55 tuổi đối với nữ thì Công ty CP Kết cấu Thép Toàn Thịnh (Long An) thỏa thuận với người lao động...

Có phải đóng BHXH cho lao động đủ tuổi hưu không?

07:20, 19/11/2019

Bà Đoàn Thị Khánh Trang (Đà Nẵng) hỏi: Công ty tôi có lao động nữ đến tuổi về hưu nhưng thời gian đóng BHXH chưa đủ 20 năm và Công ty đã chốt sổ BHXH cho lao động...