Trang chủ » Kết quả tìm kiếm
Từ khóa
Tìm kiếm trong
Tìm theo chuyên mục
Tìm theo ngày đến

Làm việc sau nghỉ hưu có được trợ cấp khi thôi việc?

08:02, 03/02/2017

Bà Tôn Nữ (TP. Đà Nẵng) hỏi: Người lao động đã làm thủ tục nhận lương hưu nhưng vẫn tiếp tục làm việc cho công ty, thuộc đối tượng chuyển tiếp tại Khoản 2, Điều 38 Nghị định...

Đủ tuổi nghỉ hưu, có được kéo dài hợp đồng lao động?

07:20, 18/01/2017

Bà Thu Hương (TP. Hồ Chí Minh) làm việc tại công ty liên doanh theo hợp đồng không xác định thời hạn. Bà đóng BHXH được 15,5 năm và hiện đã đủ tuổi nghỉ hưu. Bà Hương muốn...

Điều chỉnh thời hạn hợp đồng lao động thế nào là đúng?

12:20, 17/10/2016

Thời hạn hợp đồng lao động chỉ được sửa đổi một lần bằng phụ lục hợp đồng lao động và không được làm thay đổi loại hợp đồng đã giao kết.

Rút ngắn giờ làm việc trước khi nghỉ hưu có bị trừ lương?

08:02, 12/09/2016

Ông Nguyễn Xuân Sơn hỏi: Tháng 8/2016 tôi đủ 59 tuổi, vậy thời gian trước khi nghỉ chế độ hưu tôi có được rút ngắn thời giờ làm việc trong ngày nhưng vẫn hưởng đủ lương không? Nếu...

Điều kiện sử dụng người cao tuổi làm công việc nặng nhọc

10:22, 17/06/2016

Theo Nghị định 39/2016/NĐ-CP, chỉ sử dụng người lao động cao tuổi làm các nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm có ảnh hưởng xấu tới sức khỏe người lao động cao tuổi khi có đủ...

Lao động ngoài 60 tuổi có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp?

07:02, 16/06/2016

Công ty của bà Nguyễn Thị Liên (TP. Hồ Chí Minh) có một số lao động đã ngoài 60 tuổi nhưng đóng bảo hiểm xã hội chưa đến 10 năm. Bà Liên hỏi, nếu những lao động này...

Có phải trả trợ cấp thôi việc cho lao động cao tuổi?

08:02, 08/05/2016

Bà Phạm Thị Thu Sương (tỉnh Tiền Giang) hỏi: Cơ quan tôi ký hợp đồng với một người lao động 71 tuổi, làm quản trang đã hơn 10 năm, không tham gia BHXH, BHTN, BHYT. Nay cơ quan...

Chế độ đối với NLĐ đã nghỉ hưu vẫn tiếp tục làm việc

08:02, 18/02/2016

Ông Lâm Mỹ Cảnh (Hậu Giang) hỏi: Tôi có người cô sau khi nghỉ hưu vẫn tiếp tục làm việc cho công ty theo hình thức hợp đồng khoán việc từng năm, không đóng BHXH, nhưng trong hợp...

Việc đóng BHXH đối với người lao động cao tuổi

12:20, 20/01/2016

Cơ quan bà Nguyễn Thị Thảo (TP. Hồ Chí Minh) nhận người lao động trên 60 tuổi làm công việc bảo vệ. Lao động này trước đây chưa đóng BHXH. Vậy, cơ quan bà có thể ký hợp...

Sử dụng LĐ cao tuổi làm việc nặng nhọc phải theo điều kiện nghiêm ngặt

15:47, 12/01/2016

Tại dự thảo Nghị định quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật an toàn, vệ sinh lao động, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội đã đề xuất những điều kiện nghiêm...