Trang chủ » Trả lời công dân

08:02, 20/11/2019

Hồ sơ mời thầu không được yêu cầu về xuất...

Ông Nguyễn Tuấn (Kiên Giang) được giao quản lý 1 công trình cải tạo hệ thống điện (chủ yếu thay đèn). Trong bản vẽ thiết kế thi công có nêu nước sản xuất chip led và kích thước giống như một loại đèn hiện có trên thị trường (có công bố trong đơn giá Sở Xây dựng). Ông hỏi, như vậy có vi phạm Luật Đấu thầu không?

Căn cứ xác định chất thải nguy hại

07:20, 20/11/2019

Để xác định tro, xỉ lò hơi hay bùn lắng có phải là chất thải nguy hại thì công ty cần thực hiện việc lấy mẫu và phân định theo Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về ngưỡng...

Chủ đầu tư có được tự điều chỉnh thiết kế xây dựng?

15:02, 19/11/2019

Thẩm quyền điều chỉnh thiết kế xây dựng cần căn cứ Điều 17 Thông tư số 18/2016/TT-BXD quy định chi tiết và hướng dẫn một số nội dung về thẩm định, phê duyệt dự án và thiết kế,...

Nuôi chim yến có phải làm đánh giá tác động môi trường?

12:02, 19/11/2019

Trường hợp chim yến thuộc loài động vật hoang dã theo hướng dẫn tại Thông tư số 40/2013/TT-BNNPTNT thì dự án đầu tư xây dựng cơ sở chăn nuôi, chăm sóc động vật hoang dã tập trung thuộc...

Chỉ cho thanh toán tiền siêu âm 1 bên khớp gối là đúng hay sai?

10:02, 19/11/2019

Theo phản ánh của bà Tố Uyên (Hà Nội), ngày 15/9/2019, bà Uyên đến Bệnh viện E để tái khám sau một tháng điều trị do tràn dịch và viêm bao hoạt dịch cả hai khớp gối, tuy...

Xác định "người có thẩm quyền” trong hoạt động đấu thầu

08:02, 19/11/2019

Luật Đấu thầu quy định người có thẩm quyền là người quyết định phê duyệt dự án hoặc người quyết định mua sắm theo quy định của pháp luật. Người có thẩm quyền chịu trách nhiệm phê duyệt...

Có phải đóng BHXH cho lao động đủ tuổi hưu không?

07:20, 19/11/2019

Bà Đoàn Thị Khánh Trang (Đà Nẵng) hỏi: Công ty tôi có lao động nữ đến tuổi về hưu nhưng thời gian đóng BHXH chưa đủ 20 năm và Công ty đã chốt sổ BHXH cho lao động...

Nhà thầu lập nhiệm vụ khảo sát và tư vấn khảo sát phải độc lập

07:02, 19/11/2019

Ông Lại Xuân Cộng (Quảng Ninh) hỏi: Đơn vị tư vấn lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật trong đó có phần việc lập nhiệm vụ khảo sát thì có được thực hiện luôn công tác khảo sát xây...

Chế độ với giáo viên nghỉ thai sản trùng nghỉ hè

17:02, 18/11/2019

Bà Nguyễn Thị Quỳnh Tiên (Ninh Thuận) là giáo viên tiểu học đã vào biên chế. Ngày 16/5/2019 bà sinh con và nghỉ thai sản. Thời gian nghỉ thai sản của bà trùng vào 2 tháng hè. Bà...

Xây nhà trên đất nông nghiệp là không phù hợp

12:20, 18/11/2019

Ông Nguyễn Trung Sáng (Đồng Nai) mua một nền đất thuộc loại đất nông nghiệp trồng cây lâu năm. Đất này nằm trong quy hoạch đất ở nông thôn. Ông Sáng hỏi, ông muốn xây nhà mà không...

Khám bệnh tại bệnh viện tư nhân, BHYT hỗ trợ thế nào?

08:02, 18/11/2019

Trường hợp khám tại bệnh viện tư nhân thì bệnh nhân được hưởng quyền lợi khám chữa bệnh theo giá quy định của Thông tư số 39/2018/TT-BYT và Thông tư số 13/2019/TT-BYT của Bộ Y tế.