Trang chủ » Trả lời công dân

08:02, 16/02/2019

Giờ làm thêm được quy định thế nào?

Theo ý kiến của Công ty TNHH Điện tử Foster, Điều 106 Bộ luật Lao động vẫn quy định thời gian làm thêm không vượt quá 30 giờ/tháng, nhưng Nghị định 45/2013/NĐ-CP thì không đề cập và cũng không phủ định điểm này. Công ty hỏi, việc giới hạn 30 giờ làm thêm/tháng vẫn còn hay đã hết hiệu lực?

Từ 2019, di chuyển hài cốt liệt sĩ được hỗ trợ thế nào?

11:02, 12/02/2019

Theo ý kiến của cử tri tỉnh Lạng Sơn, mức chi hỗ trợ kinh phí cất bốc và di chuyển một bộ hài cốt liệt sĩ 2.000.000 đồng như hiện nay là thấp.

Yêu cầu về chứng chỉ có bị coi là hạn chế nhà thầu?

09:02, 12/02/2019

Trường hợp pháp luật chuyên ngành không có quy định vị trí nhân sự chủ chốt theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu phải có chứng chỉ hoặc chứng nhận an toàn, hành nghề giám sát, phòng...

Chủ DN phải tổ chức huấn luyện về an toàn, vệ sinh lao động

08:02, 12/02/2019

Công ty TNHH Điện tử NARET (Hưng Yên) hoạt động trong ngành hóa chất, số lượng nhân viên dưới 10 người, 100% nhân viên đã được huấn luyện an toàn hóa chất theo Nghị định 113/2017/NĐ-CP.

Hợp đồng trọn gói có phải xác nhận khối lượng hoàn thành chi tiết?

07:02, 12/02/2019

Đối với hợp đồng trọn gói, thanh toán theo tỷ lệ phần trăm giá hợp đồng hoặc giá công trình, hạng mục công trình, khối lượng công việc tương ứng với các giai đoạn thanh toán mà các...

Chủ đầu tư tự ý thay đổi địa điểm xây dự án, xử lý thế nào?

14:02, 11/02/2019

Khi phát hiện sai phạm trong hoạt động đầu tư xây dựng, cơ quan quản lý trật tự xây dựng lập biên bản vi phạm hành chính, thực hiện các biện pháp dừng thi công và buộc chủ...

Khái niệm “các đơn vị liên quan” được hiểu như thế nào?

10:02, 11/02/2019

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty Luật TNHH IPIC đề nghị giải đáp một số nội dung về chuyển giao quyền đại diện chủ sở hữu vốn nhà nước về...

Có thể điều chỉnh hợp đồng theo đơn giá cố định?

08:02, 11/02/2019

Trong trường hợp không có các điều khoản, thỏa thuận nào khác trong hợp đồng thì việc điều chỉnh đơn giá hợp đồng theo đơn giá cố định là không đúng theo quy định của pháp luật.

Thanh toán tiền hàng cho bên thứ 3 có được khấu trừ thuế?

07:02, 11/02/2019

Công ty TNHH Đăng Công Vali chuẩn bị nhập hàng từ Trung Quốc trị giá khoảng 30.000 USD. Công ty bán hàng cho biết, sẽ làm hợp đồng trong đó quy định Công ty Đăng Công Vali không...

Năm 2018 đã giải quyết căn bản hồ sơ người có công còn tồn đọng

06:02, 11/02/2019

Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội sẽ từng bước mở rộng phạm vi giải quyết hồ sơ còn tồn đọng ở các ngành, cấp huyện, cấp xã và trong nhân dân và tiếp tục nghiên cứu, hoàn...

Thẩm quyền xử lý, sắp xếp nhà đất của cơ quan Đảng

08:02, 10/02/2019

Bà Nguyễn Nhung làm việc tại một cơ quan Đảng của tỉnh Long An. Theo bà tham khảo Điều 6 Nghị định 167/2017/NĐ-CP quy định việc sắp xếp lại, xử lý tài sản công thì Chủ tịch UBND...