Trang chủ » Trả lời công dân

15:20, 21/05/2019

Hồ sơ đề nghị xác định danh tính hài cốt...

Giấy tờ cần thiết làm thủ tục giám định ADN xác định danh tính hài cốt liệt sĩ gồm có đơn đề nghị giám định (có xác nhận của chính quyền địa phương nơi cư trú); bản sao Bằng Tổ quốc ghi công và một trong các giấy tờ có thông tin liên quan về nơi liệt sĩ hy sinh hoặc nơi an táng liệt sĩ.

Căn cứ công nhận diện tích đất ở đối với đất sử dụng trước 1975

11:02, 14/05/2019

Theo phản ánh của ông Lê Tỵ (Đà Nẵng), Khoản 2, Điều 103 Luật Đất đai 2013 quy định, thửa đất ở có vườn ao được hình thành trước ngày 18/12/1980 và người sử dụng đất có một...

Căn cứ đổi thẻ BHYT theo diện người có công với cách mạng

09:02, 14/05/2019

Bà Lê Thị Mai (TPHCM) là bộ đội phục viên năm 1989, hiện là công chức. Bà Mai hỏi, bà có được hưởng BHYT dành cho người có công với cách mạng không? Nếu được thì hồ sơ...

Cung ứng vật tư cho bệnh viện ngoại tỉnh có khai thuế vãng lai?

08:02, 14/05/2019

Bà Nguyễn Thị Hải Yến làm việc tại Công ty TNHH TB Y tế Quang Trung, trụ sở tại TP. Đà Nẵng. Công ty chuyên cung ứng hóa chất, vật tư tiêu hao, sinh phẩm y tế cho...

Trẻ mầm non dân tộc thiểu số có được miễn giảm học phí?

07:02, 14/05/2019

Bà Hoàng Thị Trang thuộc dân tộc Mường, nguyên quán tại xã Lương Sơn, huyện Yên Lập, tỉnh Phú Thọ. Hiện bà làm việc và sinh sống tại TP. Việt Trì. Con gái bà Trang khai sinh theo...

Giải thể DN phải có xác nhận hoàn thành nghĩa vụ thuế?

15:20, 13/05/2019

Công ty TNHH Thương mại Dịch vụ VNET (TPHCM) đang làm thủ tục giải thể. Từ khi thành lập cho đến ngày giải thể Công ty không có hoạt động mua bán hàng hóa với doanh nghiệp nước...

Có được cộng dồn diện tích để xác định đất trong hạn mức?

11:02, 13/05/2019

Trường hợp hộ gia đình, cá nhân nhận thừa kế quyền sử dụng đất (SDĐ) mà không phải nộp tiền SDĐ; nhận chuyển nhượng quyền SDĐ hợp pháp mà không phải nộp tiền SDĐ hoặc có giấy tờ...

Căn cứ để được hưởng chế độ BHYT cao hơn

10:02, 13/05/2019

Bà Ngọ Thị Thu (tỉnh Thanh Hoá) là con gái duy nhất của liệt sĩ, tháng 8/2011 được tuyển dụng là công chức tại UBND phường, đóng BHYT theo quy định. Bà Thu hỏi, bà có được hưởng...

Gói thầu nhỏ chỉ cần nộp cam kết chứng minh đủ năng lực

07:45, 13/05/2019

Đối với những gói thầu đơn giản, có giá trị nhỏ, bên mời thầu có thể không quy định tiêu chuẩn đánh giá về năng lực và kinh nghiệm mà chỉ cần yêu cầu nhà thầu nộp bản...

Điều kiện làm chủ đầu tư công trình sử dụng vốn phát triển đô thị

08:02, 12/05/2019

Việc xác định chủ đầu tư được thực hiện theo các quy định tại Khoản 2, Điều 7 Luật Xây dựng. Pháp luật về xây dựng hiện hành không có quy định điều kiện năng lực của chủ...

Thời gian đi nghĩa vụ quân sự có được tính đóng BHXH?

08:02, 11/05/2019

Ông Đàm Vĩnh Hoàng (tỉnh Bắc Kạn) tham gia nghĩa vụ quân sự từ tháng 2/1998 đến hết tháng 1/2001 được xuất ngũ. Trước khi tham gia nghĩa vụ quân sự ông Hoàng chưa tham gia đóng BHXH,...