Trang chủ » Trả lời công dân

11:02, 09/07/2020

Không có chứng chỉ hành nghề không được đảm nhận...

Ông Cao Thanh Minh (TPHCM) tốt nghiệp đại học chuyên ngành xây dựng dân dụng và công nghiệp, hiện công tác tại ban quản lý dự án một công trình cấp I (tư nhân). Ông đã có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát công trình dân dụng và công nghiệp.

Nghỉ không lương rồi nghỉ việc, có được trợ cấp thất nghiệp?

15:02, 29/06/2020

Công ty của bà Thanh Quý (TPHCM) cho 80% nhân viên nghỉ không lương từ ngày 1/4/2020 do ảnh hưởng bởi dịch Covid-19. Công ty chỉ thông báo ở nhà chờ việc mà không báo khi nào đi...

Công trình có hạng mục PCCC, chọn nhà thầu thế nào?

10:02, 29/06/2020

Đơn vị của bà Sơn Thị Bích Nhi (Bạc Liêu) lựa chọn nhà thầu tư vấn thiết kế công trình nhà làm việc cho các đơn vị Điện lực. Công trình có hạng mục phòng cháy, chữa cháy...

Mua sắm máy móc, thiết bị phải căn cứ tiêu chuẩn định mức

08:02, 29/06/2020

Đơn vị sự nghiệp công lập do ngân sách Nhà nước bảo đảm chi thường xuyên phải căn cứ vào tiêu chuẩn định mức do cấp có thẩm quyền ban hành để thực hiện việc mua sắm, trang...

Quy định về cấm chăn, thả vật nuôi trong chung cư

07:02, 29/06/2020

Các hành vi thuộc diện bị nghiêm cấm theo quy định tại Điều 6 của Luật Nhà ở 2014 và Điều 35 của Nghị định số 99/2015/NĐ-CP nêu trong bản nội quy quản lý, sử dụng nhà chung...

Nông sản phải được phân tích nguy cơ dịch hại trước khi nhập khẩu

08:02, 28/06/2020

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 27 Luật Bảo vệ và kiểm dịch thực vật và Khoản 2, Điều 2 Thông tư số 30/2014/TT-BNNPTNT thì củ hành tím có xuất xứ Ai Cập phải thực hiện phân...

Công ty cổ phần có được lựa chọn nhà thầu trong trường hợp đặc biệt?

08:02, 27/06/2020

Việc mua sắm của công ty cổ phần không thuộc phạm vi điều chỉnh của Quyết định số 17/2019/QĐ-TTg ngày 8/4/2019 của Thủ tướng Chính phủ về một số gói thầu, nội dung mua sắm nhằm duy trì...

Thủ tục cải chính thông tin trên Giấy chứng nhận kết hôn

07:02, 27/06/2020

Bố của bà Phạm Thị Duyên (Hà Nội) sinh năm 1964. Các giấy tờ như Sổ hộ khẩu, Chứng minh nhân dân, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất… đều ghi năm sinh là 1964, nhưng Giấy chứng...

Văn phòng không sử dụng hết có được cho thuê lại?

09:02, 26/06/2020

Nếu công ty thuê các văn phòng để làm việc nhưng không sử dụng hết thì được cho thuê lại nếu được bên cho thuê đồng ý, đồng thời phải kê khai nộp thuế theo quy định của...

Có được đóng thêm BHXH tự nguyện để hưởng lương hưu tối đa?

08:02, 26/06/2020

Bà Phong Hà sắp nghỉ hưu. Bà có thời gian tham gia BHXH bắt buộc đủ điều kiện về thời gian và tuổi đời hưởng lương hưu nhưng tỷ lệ lương hưu chỉ được từ 55%. Bà Hà...

Đặt hàng dịch vụ sự nghiệp công được thực hiện thế nào?

07:02, 26/06/2020

Nếu đơn vị có nhu cầu đặt hàng dịch vụ sự nghiệp công sử dụng ngân sách Nhà nước thì phải thông báo trên các phương tiện thông tin đại chúng về việc tổ chức đặt hàng để...