(Chinhphu.vn) - Theo Luật Đấu thầu, quy định tự thực hiện được áp dụng đối với gói thầu thuộc dự án, dự toán mua sắm trong trường hợp tổ chức trực tiếp quản lý, sử dụng gói thầu có năng lực kỹ thuật, tài chính và kinh nghiệm đáp ứng yêu cầu của gói thầu.

Theo phản ánh của ông Nguyễn Hiền Hòa, Phó Tổng Giám đốc Công ty CP Nước và Môi trường, Công ty ông đầu tư một hệ thống đường ống cấp nước sinh hoạt, dự toán khoảng 6,4 tỷ đồng và đang muốn áp dụng hình thức tự thực hiện. Công ty cũng đang hoạt động trong lĩnh vực xây lắp này và đã trúng thầu, thi công nhiều gói thầu có tính chất, quy mô tương tự hoặc lớn hơn. Toàn bộ các gói thi công đó đều do xí nghiệp xây lắp là đơn vị thuộc công ty thực hiện toàn bộ.

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, ông Hòa hỏi, với gói thầu này nếu áp dụng tự thực hiện, thỏa thuận giao việc cho xí nghiệp xây lắp trọn gói cả gói thầu bao gồm vật tư đường ống, thi công lắp đặt (với giá thương thảo rẻ hơn dự toán) theo quy trình ở Điều 62 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP có được không? Có phải tách riêng gói thầu mua sắm vật tư đường ống riêng để công ty mua không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời như sau:

Điều 25 Luật Đấu thầu quy định tự thực hiện được áp dụng đối với gói thầu thuộc dự án, dự toán mua sắm trong trường hợp tổ chức trực tiếp quản lý, sử dụng gói thầu có năng lực kỹ thuật, tài chính và kinh nghiệm đáp ứng yêu cầu của gói thầu.

Điều 61 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định điều kiện được áp dụng hình thức tự thực hiện bao gồm: có chức năng, nhiệm vụ, lĩnh vực hoạt động và ngành nghề kinh doanh phù hợp với yêu cầu của gói thầu; phải chứng minh và thể hiện trong phương án tự thực hiện về khả năng huy động nhân dự, máy móc, thiết bị đáp ứng yêu cầu về tiến độ thực hiện gói thầu; đơn vị được giao thực hiện gói thầu không được chuyển nhượng khối lượng công việc với tổng số tiền từ 10% giá gói thầu trở lên hoặc dưới 10% giá gói thầu nhưng trên 50 tỷ đồng.

Đối với trường hợp nêu trong câu hỏi của ông Nguyễn Hiền Hòa, nếu Công ty CP Nước và Môi trường trực tiếp quản lý, sử dụng gói thầu thì có thể xem xét việc giao cho xí nghiệp hạch toán phụ thuộc thực hiện công việc theo hình thức tự thực hiện trên cơ sở tuân thủ các quy định nêu trên. Bên cạnh đó, cần lưu ý trường hợp giá trị của phần vật tư đường ống chiếm tỷ trọng lớn trong gói thầu và công ty đã nêu không tự sản xuất được các vật tư này thì phải tách riêng để hình thành gói thầu mua sắm hàng hóa và tổ chức lựa chọn nhà thầu theo quy định.

Chinhphu.vn

Từ khóa: đấu thầu , thi công , tự thực hiện