(Chinhphu.vn) – Trường hợp trong thỏa thuận liên danh có các nội dung khác so với hướng dẫn tại mẫu thỏa thuận liên danh trong hồ sơ mời thầu thì bên mời thầu cần yêu cầu nhà thầu làm rõ về nội dung này trong quá trình đánh giá hồ sơ dự thầu, thương thảo hợp đồng.

Ông Cao Nguyên (Lạng Sơn) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn xử lý tình huống sau:

Khi dự thầu, nhà thầu liên danh A-B đã có thỏa thuận liên danh và giấy ủy quyền theo quy định. Sau khi nhà thầu liên danh A-B trúng thầu, ký hợp đồng phân rõ phần khối lượng thực hiện. Trong hồ sơ mời thầu mục yêu cầu về năng lực, kinh nghiệm đối với nhà thầu liên danh chỉ yêu cầu tổng năng lực liên danh đủ năng lực là được.

Sau khi ký hợp đồng, vì nhiều lý do một nhà thầu A lại làm bổ sung thỏa thuận liên danh và giấy ủy quyền, ủy quyền cho nhà thầu B ký biên các bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành (nhà thầu A vẫn thực hiện công việc của mình), ký thanh toán khối lượng, chuyển tiền thanh toán vào tài khoản của nhà thầu B, quyết toán và thực hiện nghĩa vụ tài chính với Nhà nước.

Ông Nguyên hỏi, việc ủy quyền sau khi ký hợp đồng như vậy đúng hay sai? Việc ký vào biên bản nghiệm thu khối lượng, phụ lục thanh toán có cần cả 2 nhà thầu của liên danh cùng ký không (đã có giấy ủy quyền) hay chỉ cần nhà thầu B (đã được A ủy quyền)? Các căn cứ pháp lý liên quan quy định ở văn bản nào?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Theo hướng dẫn tại Điều 2 Mẫu thỏa thuận liên danh ban hành kèm theo mẫu hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu, "Các bên nhất trí ủy quyền cho ____ [ghi tên một bên] làm thành viên đứng đầu liên danh, đại diện cho liên danh trong những phần việc sau: Ký đơn dự thầu; ký các văn bản, tài liệu để giao dịch với bên mời thầu trong quá trình tham dự thầu, kể cả văn bản đề nghị làm rõ hồ sơ mời thầu và văn bản giải trình, làm rõ hồ sơ dự thầu hoặc văn bản đề nghị rút hồ sơ dự thầu, sửa đổi, thay thế hồ sơ dự thầu; Thực hiện bảo đảm dự thầu cho cả liên danh; tham gia quá trình thương thảo, hoàn thiện hợp đồng; ký đơn kiến nghị trong trường hợp nhà thầu có kiến nghị; các công việc khác trừ việc ký kết hợp đồng ____ [ghi rõ nội dung các công việc khác (nếu có)]".

Theo đó, trong mẫu thỏa thuận không hướng dẫn về nội dung ký biên bản nghiệm thu, thanh quyết toán hợp đồng...

Đối với vấn đề của ông Nguyên, trường hợp trong thỏa thuận liên danh có các nội dung khác so với hướng dẫn tại mẫu thỏa thuận liên danh trong hồ sơ mời thầu thì bên mời thầu cần yêu cầu nhà thầu làm rõ về nội dung này trong quá trình đánh giá hồ sơ dự thầu, thương thảo hợp đồng.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Nhà thầu , liên danh , ủy quyền , hồ sơ dự thầu , mời thầu