(Chinhphu.vn) - Ông Vũ Tất Đức (Đắk Lắk) hỏi, các mốc thời gian trong Luật Đất đai năm 2013 như ngày 1/7/2004, ngày 1/1/2008, ngày 1/7/2014 có ý nghĩa gì?

Tại huyện ông Đức ở đang thực hiện dự án hồ chứa nước Krông Pách Thượng nên phải thu hồi đất của hộ gia đình, cá nhân. Tuy nhiên hiện nay có nhiều cách hiểu không thống nhất trong áp dụng quy định của pháp luật về điều kiện được bồi thường, cụ thể như sau:

Tại Khoản 1 Điều 101 Luật Đất đai năm 2013 quy định, hộ gia đình đang sử dụng đất trước ngày 1/7/2014 không có giấy tờ quy định, có hộ khẩu thường trú tại địa phương, trực tiếp sản xuất nông nghiệp… tại vùng kinh tế - xã hội khó khăn, đặc biệt khó khăn, được UBND xã xác nhận sử dụng đất ổn định, không tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận và không phải nộp tiền sử dụng đất.

Tại Khoản 3 Điều 101 Luật Đất đai 2013 Chính phủ được giao quy định chi tiết điều này, cho nên việc áp dụng quy định để xác định điều kiện được cấp Giấy chứng nhận, được bồi thường về đất phải theo quy định của Chính phủ. Tuy nhiên, UBND xã Cư San xác nhận, áp dụng được bồi thường theo Khoản 1 Điều 101 Luật Đất đai năm 2013; Trung tâm phát triển quỹ đất cũng áp dụng theo xã để lập phương án theo Khoản 1 Điều 101 Luật Đất đai năm 2013 để tính được bồi thường về đất mà không áp dụng Khoản 1 Điều 75, Khoản 2 Điều 77 Luật Đất đai 2013; Điều 20, 22 Khoản 1 Điều 82 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều Luật Đất đai; Khoản 54 Điều 2 Nghị định số 01/2017/NĐ-CP.

Ông Đức hỏi, đối với các hộ gia đình cá nhân sử dụng đất thuộc Khoản 1 Điều 101 Luật Đất đai khi thực hiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong Mục III, đơn cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có được ghi đủ điều kiện theo Khoản 1 Điều 101 Luật Đất đai không, hay phải áp dụng quy định tại nghị định của Chính phủ?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Về ý nghĩa của các mốc thời gian trong Luật Đất đai năm 2013: Ngày 1/7/2004 là ngày Luật Đất đai năm 2003 có hiệu lực thi hành; ngày 1/1/2008 là thời hạn thống nhất thực hiện các giao dịch về quyền sử dụng đất bằng Giấy chứng nhận theo quy định tại Điều 66 Nghị định số 84/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 của Chính phủ quy định bổ sung về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thu hồi đất, thực hiện quyền sử dụng đất, trình tự, thủ tục bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất và giải quyết khiếu nại về đất đai; ngày 1/7/2014 là ngày Luật Đất đai năm 2013 có hiệu lực thi hành.

Nguyên tắc áp dụng điều kiện bồi thường khi thu hồi đất

Về nguyên tắc áp dụng điều kiện bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất thì thực hiện theo Điều 75,  Điều 77 của Luật Đất đai, Điều 4 và Điều 13 Nghị định số 47/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất quy định việc bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân.

Về việc bồi thường, hỗ trợ, tái định cư liên quan đến dự án Hồ chứa nước Krông Pách Thượng, để áp dụng pháp luật một cách chính xác bảo đảm đúng quy định của pháp luật cần căn cứ vào nguồn gốc sử dụng đất, hồ sơ tài liệu do cơ quan tài nguyên và môi trường địa phương quản lý. Do đó, đề nghị ông liên hệ với cơ quan Tài nguyên và Môi trường địa phương để được trả lời cụ thể, bảo đảm phù hợp với quy định của pháp luật và tình tiết của vụ việc.

Chinhphu.vn