(Chinhphu.vn) – Cán bộ hưu trí, người mất sức lao động nhưng đồng thời là thân nhân liệt sĩ hoặc đã có thời gian tham gia kháng chiến thì có được chuyển chế độ BHYT sang mức quyền lợi cao hơn không…? BHXH Việt Nam đã giải đáp các thắc mắc về vấn đề này.

Ông Bùi Văn Xuân (Đồng Nai): Tôi nhập ngũ ngày 3/4/1975, cấp bậc Đại uý, chuyển ngành năm 1988. Năm 1993, tôi nghỉ mất sức lao động. Năm 2001, tôi được giám định lại, tỷ lệ mất sức lao động là 86%, đến nay vẫn nhận trợ cấp và hưởng BHYT ở mức 95% chi phí khám, chữa bệnh. Nay tôi muốn chuyển BHYT sang đối tượng Cựu chiến binh có được không?

BHXH Việt Nam trả lời: Căn cứ Điểm 2, Khoản 15, Điều 1 Luật số 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT, trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

Trường hợp của ông (theo nội dung hỏi) thuộc diện tham gia BHYT theo đối tượng người hưởng trợ cấp mất sức lao động hàng tháng, đồng thời cũng thuộc đối tượng cựu chiến binh . Vì vậy, ông được đổi thẻ BHYT theo mã quyền lợi hưởng BHYT của đối tượng cựu chiến binh, có ký hiệu ghi trên thẻ BHYT là HT2, được Quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám chữa bệnh thuộc phạm vi được hưởng BHYT.

Đề nghị ông liên hệ với cơ quan BHXH quận (huyện) nơi cấp thẻ BHYT để được hướng dẫn.

Ông Nguyễn Kim Quy (TP. Hồ Chí Minh): Năm 2014, tôi nhận quyết định về việc thực hiện chế độ cho đối tượng tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiện vụ quốc tế theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 9/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ. Từ  ngày 1/12/2015, tôi được giải quyết chế độ hưu trí. Vậy, thẻ BHYT của tôi có được hưởng theo chế độ BHYT đối với người có công với cách mạng không?

BHXH Việt Nam trả lời: Trường hợp của ông thuộc diện tham gia BHYT theo đối tượng hưu trí, đồng thời cũng thuộc đối tượng người tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, giúp bạn Lào sau ngày 30/4/1975 đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 9/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ, chính sách đối với đối tượng tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, giúp bạn Lào sau ngày 30/4/1975 đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc. Vì vậy, ông được đổi mã quyền lợi ghi trên thẻ BHYT theo mã quyền lợi của đối tượng người tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế, có ký hiệu ghi trên thẻ BHYT là HT2 được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám chữa bệnh thuộc phạm vi được hưởng BHYT.

Đề nghị ông liên hệ với cơ quan BHXH nơi cấp thẻ BHYT để được hướng dẫn và đổi thẻ theo quy định.

Bà Lê Thị Phương (TP. Hồ Chí Minh): Tôi là vợ liệt sĩ, tháng 10/2015 tôi nghỉ hưu được cấp thẻ BHYT ký hiệu HT3. Vậy, tôi có thể đổi thẻ BHYT hưởng theo quyền lợi của thân nhân liệt sĩ không? Nếu được, cần làm thủ tục gì?

BHXH Việt Nam trả lời: Theo Điểm 2, Khoản 15, Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT, trường hợp của bà thuộc diện tham gia BHYT theo đối tượng người hưởng lương hưu hàng tháng, đồng thời cũng thuộc đối tượng thân nhân liệt sĩ. Vì vậy, bà được đổi thẻ BHYT theo mã quyền lợi hưởng BHYT của đối tượng thân nhân liệt sĩ, có ký hiệu ghi trên thẻ BHYT là HT2, được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám, chữa bệnh thuộc phạm vi được hưởng BHYT.

Bà có thể liên hệ với cơ quan BHXH nơi cấp thẻ BHYT để được hướng dẫn và đổi thẻ BHYT theo quy định. 

Chinhphu.vn

Từ khóa: BHYT , mã quyền lợi , cán bộ hưu